1. (VD) (0,5 điểm) - CungHocVui
Có thể bạn quan tâm
- Hướng dẫn giải
Phương pháp giải:
1. Để tách riêng CO2 ra khỏi hỗn hợp khí thì ta phải chọn chất hấp thụ các tạp chất đó mà không phản ứng với CO2
Hoặc có phản ứng với CO2 nhưng sau đó phải có chất để tái tạo lại CO2 mà thu được CO2 tinh khiết chứ không lẫn tạp chất khí nào khác.
2.
Gọi số mol Fe2O3, Fe3O4, CuO có trong 15,84 gam hỗn hợp Q lần lượt là x, y, z. Ta có:
mhh = 160x + 232y +80z =15,84 (1)
Viết PTHH các chất phản ứng với HCl => phương trình số mol HCl: nHCl = 6x + 8y + 2z = 0,54 (2)
Giả sử các chất trong 0,275 mol Q gấp k lần các chất có trong 15,84 gam Q
* 0,275 mol Q + H2:
Viết PTHH các chất phản ứng với H2 => phương trình số mol H2O = 3kx + 4ky + kz = 0,675 (3)
Mặt khác: kx + ky + kz = 0,275 (4)
Từ (3) và (4): 6x + 17y – 16z = 0 (5)
Giải hệ (1), (2), (5) ta được:
x =? ; y = ? ; z = ?
Thay x, y, z vào (3) ta được k = ?
Từ đó tính được m và phần trăm các chất trong hỗn hợp Q
Giải chi tiết:
1.
- Dẫn hỗn hợp khí qua dung dịch BaCl2 dư thì SO3 bị hấp thụ hết, thu lấy hỗn hợp khí bay ra:
SO3 + BaCl2 + H2O → BaSO4 + 2HCl
- Dẫn hỗn hợp khí còn lại qua dung dịch Br2 dư, SO2 bị hấp thụ hết, thu lấy hỗn hợp khi bay ra:
SO2 + Br2 + 2H2O → 2HBr + H2SO4.
- Dẫn hỗn hợp 2 khí còn lại qua dung dịch NaOH dư thì CO2 hấp thụ hết:
CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O
Cho dung dịch tạo thành tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, dư , thu lấy khí CO2 bay ra
Na2CO3 + H2SO4 → Na2SO4 + H2O + CO2
2.
Gọi số mol Fe2O3, Fe3O4, CuO có trong 15,84 gam hỗn hợp Q lần lượt là x, y, z. Ta có:
160x + 232y +80z =15,84 (1)
nHCl = 0,54.1 = 0,54 (mol)
* 15,84 gam Q + HCl:
Fe2O3 + 6HCl → 2FeCl3 + 3H2O
x 6x
Fe3O4 + 8HCl → 2FeCl3 + FeCl2 + 4H2O
y 8y
CuO + 2HCl → CuCl2 + H2O
z 2z
=> nHCl = 6x + 8y + 2z = 0,54 (2)
Giả sử các chất trong 0,275 mol Q gấp k lần các chất có trong 15,84 gam Q
* 0,275 mol Q + H2:
Fe2O3 + 3H2 → 2Fe + 3H2O
kx 2kx 3kx
Fe3O4 + 4H2 → 3Fe + 4H2O
ky 3ky 4ky
CuO + H2 → Cu + H2O
kz kz kz
=> số mol H2O = 3kx + 4ky + kz = 0,675 (3)
Mặt khác: kx + ky + kz = 0,275 (4)
Từ (3) và (4): 6x + 17y – 16z = 0 (5)
Giải hệ (1), (2), (5) ta được:
x = 0,05 ; y = 0,02 ; z = 0,04
Thay x, y, z vào (3) ta được k = 2,5.
Vậy nFe = 2.5. 0,025 + 3.5.0,01 = 0,4 (mol) ; nCu = 5.0,02 = 0,1 mol
=> m = 56.0,4 + 64.0,1 = 28,8 gam
% khối lượng Fe2O3 = 50,5%,
% Fe3O4 = 29,29% ; % CuO = 20,21%
Từ khóa » Tách So2 Co2 Co
-
Làm Sao Tách SO2, O2 Và CO2 - Trần Thị Trang - HOC247
-
Bằng Phương Pháp Hoá Học Hãy Tách 2 Chất Ra Khỏi Hỗn Hợp CO2 ...
-
Nêu Phương Pháp Tách : SO2, CO2, CO - Hoc24
-
Trình Bày Cách Tách Riêng SO2 Và CO2 [đã Giải] - Học Hóa Online
-
Tách Riêng Từng Chất Ra Khỏi Hỗn Hợp: CO2, SO2, CO, H2 - Lazi
-
Cách Tách Khí CO Ra Khỏi Hỗn Hợp CO2 Và SO2 - Olm
-
[Hóa 9] Tách Chất Ra Khỏi Hỗn Hợp - HOCMAI Forum
-
Co2 Có Lẫn Hcl Và H2o, Co, H2, So2 Làm Thế Nào để Tách Co2 Ra Khỏi ...
-
Chuyên Đề 1: Tách Chất Ra Khỏi Hỗn Hợp - Giáo Án Mẫu
-
Tách Riêng Từng Khí Ra Khỏi Hỗn Hợpa) CH4, C2H2, C2H4b) C2H6 ...
-
Dùng Chất Nào Sau đây để Tách CO2 Khỏi Hỗn Hợp Với SO2:
-
Tach Khi CO Khoi Hon Hop CO,CO2,SO2 Va Tach ... - Hóa Học | Narkive
-
Co2 Bị Lẫn Tạp Chất So2 Dùng Cách Nào Dưới đây để Thu được Co2 ...