Cấp Tốc Mn ơi!! Cho 2,4g Fe2O3 Vào 200ml Dd H2SO4 0,25M. Tính A ...

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay Linh Linh
  • Linh Linh
15 tháng 7 2017 lúc 12:23

cấp tốc mn ơi!!

Cho 2,4g Fe2O3 vào 200ml dd H2SO4 0,25M. Tính

a) Tính m muối thu được

b)Tính nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng. Giả thiết thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể.

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 2 0 Khách Gửi Hủy thuongnguyen thuongnguyen 15 tháng 7 2017 lúc 12:47

\(Theo-\text{đ}\text{ề}-b\text{ài}-ta-c\text{ó}:\left\{{}\begin{matrix}nFe2O3=\dfrac{2,4}{160}=0,015\left(mol\right)\\nH2SO4=0,2.0,25=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Ta có PTHH :

\(Fe2O3+3H2SO4\rightarrow Fe2\left(SO4\right)3+3H2O\)

0,015mol.....0,045mol........0,015mol

Theo PTHH ta có : \(nFe2O3=\dfrac{0,015}{1}mol< nH2SO4=\dfrac{0,05}{3}mol\) => nH2SO4 dư ( tính theo nFe2O3)

a) Ta có : mFe2(SO4)3 = 0,015.400=6 (g)

b) Ta có : \(\left\{{}\begin{matrix}CM_{H2SO4\left(d\text{ư}\right)}=\dfrac{0,05-0,045}{0,2}=0,025\left(M\right)\\CM_{Fe2\left(SO4\right)3}=\dfrac{0,015}{0,2}=0,075\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Thanh Thảoo Thanh Thảoo 15 tháng 7 2017 lúc 12:50

nFe2O3= \(\dfrac{2,4}{160}=0,015\left(mol\right)\)

nH2SO4=0,2.0,25 = 0,05 (mol)

PTHH: Fe2O3 + 3H2SO4 -> Fe2(SO4)3 + 3H2O

pư 0,015 0,045 0,015 0,045 (mol)

Ta có tỉ lệ: \(\dfrac{0,015}{1}< \dfrac{0,05}{3}\) Vậy H2SO4 dư, Fe2O3 hết.

Theo mình là thế nha không biết được chưa nha !<3leuleu

a) mFe2(SO4)3= 0,015.400 = 6(g)

b) CM Fe2(SO4)3= \(\dfrac{0,015}{0,2}=0,075\left(M\right)\)

CM H2SO4 dư= \(\dfrac{0,05-0,045}{0,2}=0,025\left(M\right)\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy MFW Thắng
  • MFW Thắng
20 tháng 7 2021 lúc 23:19

Cho 20g CuO tác dụng với 200ml dung dịch H 2 SO 4 2Ma) Tính khối luợng muối thu được sau phản ứng ?b) Tính nồng độ mol của dung dịch thu được sau phản ứng ( Giả sử thể tích dung dịchthay đổi không đáng kể trong quá trình phản ứng) ?

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Bài 1. Tính chất hóa học của oxit. Khái quát về sự... 3 1 Khách Gửi Hủy hnamyuh hnamyuh 20 tháng 7 2021 lúc 23:25

a)

$CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O$

$n_{CuO} = 0,25(mol) < n_{H_2SO_4} = 0,4(mol)$ nên $H_2SO_4$ dư

$n_{CuSO_4} = n_{CuO} = 0,25(mol)$$m_{CuSO_4} = 0,25.160 = 40(gam)$

b)

$n_{H_2SO_4\ dư}  = 0,4 - 0,25 = 0,15(mol)$$C_{M_{CuSO_4}} = \dfrac{0,25}{0,2} = 1,25M$$C_{M_{H_2SO_4\ dư}} = \dfrac{0,15}{0,2} = 0,75M$

Đúng 4 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy Nguyễn Trần Thành Đạt Nguyễn Trần Thành Đạt 20 tháng 7 2021 lúc 23:27

a) nCuO= 0,25(mol); nH2SO4= 0,4(mol)

PTHH: CuO + H2SO4 -> CuSO4 + H2O

0,25/1 < 0,4/1

=> CuO hết, H2SO4 dư, tính theo nCuO.

=> nCuSO4=nCuO=nH2SO4(p.ứ)=0,25(mol)

=> mCuSO4=0,25.160=40(g)

b) nH2SO4(dư)=0,4-0,25=0,15(mol)

Vddsau=VddH2SO4=200(ml)=0,2(l)

=>CMddCuSO4=0,25/0,2=1,25(M)

CMddH2SO4(dư)=0,15/0,2=0,75(M)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Huỳnh Thảo Nguyên Huỳnh Thảo Nguyên 21 tháng 7 2021 lúc 6:29

a).CuO + H2SO4 -> CuSO4 + H2O.

0,25                       0,25

nCuO= \(\dfrac{20}{80}\)=0,25 (mol)

=> nCuSO4=nCuO= 0,25 (mol)

=> mCuSO4= n.M= 0,25.160=40(g)

b).                         200ml=0,2l

CMddCuSO4= \(\dfrac{n}{V}\)=\(\dfrac{0,25}{0,2}\)= 1,25 (M)

 

 

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Võ Ngọc Anh Tú
  • Võ Ngọc Anh Tú
3 tháng 5 2021 lúc 19:42

Hòa tan hoàn toàn 8g Fe2O3 bằng dung dịch HCl 0,5 M (vừa đủ).

a,Tính khối lượng muối thu được?

b,Tính thể tích dung dịch axit đã dùng?

c,Tính nồng độ mol/l của chất trong dung dịch sau phản ứng (coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể)

giải rõ ràng ra dùm mình cần gấp tối nay lúc 8h giúp dùm mình mình cần gấp

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 3 0 Khách Gửi Hủy hnamyuh hnamyuh 3 tháng 5 2021 lúc 19:45

\(a) n_{Fe_2O_3}= \dfrac{8}{160} = 0,05(mol)\\ Fe_2O_3 + 6HCl \to 2FeCl_3 + 3H_2O\\ n_{FeCl_3} = 2n_{Fe_2O_3} = 0,1(mol)\\ m_{FeCl_3} = 0,1.162,5 = 16,25(gam)\\ b) n_{HCl} = 6n_{Fe_2O_3} = 0,05.6 = 0,3(mol)\\ V_{dd\ HCl} = \dfrac{0,3}{0,5} = 0,6(lít)\\ c) V_{dd\ sau\ pư} = V_{dd\ HCl} =0,6(lít)\\ C_{M_{FeCl_3}} = \dfrac{0,1}{0,6} = 0,167M\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy ミ★ήɠọς τɾίếτ★彡 ミ★ήɠọς τɾίếτ★彡 3 tháng 5 2021 lúc 19:55

PTHH:\(Fe_2O_3+HCl\rightarrow FeCl_3+3H_2O\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{8}{160}=0,05\left(mol\right)\)

a, Bảo toàn nguyên tố Fe:

\(n_{FeCl_3}=n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{FeCl_3}=162,5.0,1=16,25\left(g\right)\)

b, Bảo toàn nguyên tố Cl:

\(n_{Hcl}=n_{Cl}=3n_{FeCl_3}=3.0,1=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddHCl}=\dfrac{n_{HCL}}{C_M}=\dfrac{0,3}{0,5}=0,6\left(l\right)\)

c,\(C_{M_{FeCl_3}}=\dfrac{n_{FeCl_3}}{V_{ddFeCl_3}}=\dfrac{0,1}{0,6}=0,17M\)

 

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Thanh Dang Thanh Dang 5 tháng 3 2022 lúc 20:06

Cho em hỏi M là j ạ

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Van Doan Dao
  • Van Doan Dao
1 tháng 2 2021 lúc 17:50

Hòa tan hoàn toàn 8g Fe2O3 bằng dung dịch HCl 0,5 M (vừa đủ).

a,Tính khối lượng muối thu được?

b,Tính thể tích dung dịch axit đã dùng?

c,Tính nồng độ mol/l của chất trong dung dịch sau phản ứng (coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể)

giải rõ ràng ra dùm mình cần gấp tối nay lúc 8h giúp dùm mình mình cần gấp

Xem chi tiết Lớp 10 Hóa học Chương 5. Nhóm Halogen 2 0 Khách Gửi Hủy Hồng Phúc Hồng Phúc 1 tháng 2 2021 lúc 19:08

PTHH: \(Fe_2O_3+HCl\rightarrow FeCl_3+3H_2O\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{8}{160}=0,05\left(mol\right)\)

a, Bảo toàn nguyên tố Fe:

\(n_{FeCl_3}=n_{Fe}=2n_{Fe_2O_3}=2.0,05=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{FeCl_3}=162,5.0,1=16,25\left(g\right)\)

b, Bảo toàn nguyên tố Cl:

\(n_{HCl}=n_{Cl}=3n_{FeCl_3}=3.0,1=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddHCl}=\dfrac{n_{HCl}}{C_M}=\dfrac{0,3}{0,5}=0,6\left(l\right)\)

c, \(C_{M_{FeCl_3}}=\dfrac{n_{FeCl_3}}{V_{ddFeCl_3}}=\dfrac{0,1}{0,6}=0,17M\)

Đúng 2 Bình luận (2) Khách Gửi Hủy Nguyễn Linh Chi Nguyễn Linh Chi 1 tháng 2 2021 lúc 17:51

Mk gửi bạn nhé

Đáp án:

 a. 16,25g

 b. 0,6l

 c. 0,05M

Giải thích các bước giải:

Fe2O3+6HCl → 2FeCl3 + 3H2O

  0,05      0,3        0,1       

nFe2O3= 8/160= 0,05 mol

a. mFeCl3= 0,1. 162,5= 16,25g

b. VHCl= 0,3/0,5 = 0,6l

c. CMFeCl3 = 0,1/0,5= 0,05M

Đúng 0 Bình luận (3) Khách Gửi Hủy 41 Thu Trang Lớp 9/7
  • 41 Thu Trang Lớp 9/7
12 tháng 11 2021 lúc 16:08

Cho 17,4 gam Mg(OH)2 tác dụng vừa đủ với 200ml dung dịch HCl

a/ Tính nồng độ mol dung dịch HCl cần dùng

b/ Tính khối lượng muối thu được

c/ Tính nồng độ mol dung dịch sau phản ứng. Coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể

 

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Thảo Phương Thảo Phương 13 tháng 11 2021 lúc 13:59

\(a.n_{Mg\left(OH\right)_2}=\dfrac{17,4}{58}=0,3\left(mol\right)\\ Mg\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow MgCl_2+2H_2O\\ n_{HCl}=2n_{Mg\left(OH\right)_2}=0,6\left(mol\right)\\ CM_{HCl}=\dfrac{0,6}{0,2}=3M\\b. n_{Mg\left(OH\right)_2}=n_{MgCl_2}=0,3\left(mol\right)\\ m_{MgCl_2}=0,3.85=25,5\left(g\right)\\c.CM_{MgCl_2}=\dfrac{0,3}{0,2}=1,5M \)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Van Doan Dao
  • Van Doan Dao
22 tháng 3 2021 lúc 18:15

Hòa tan hoàn toàn 8g Fe2O3 bằng dung dịch HCl 0,5M (vừa đủ)

a,tính khối lượng muối thu được?

b,tính thể tích dung dịch axit đã dùng.

c,tính nồng độ mol/l của chất trong dung dịch sau phản ứng (coi thể tích dd thay đổi ko đáng kể)giải dùm mình cần gấp tối nay lúc 8h

Xem chi tiết Lớp 10 Hóa học Chương 5. Nhóm Halogen 1 0 Khách Gửi Hủy hnamyuh hnamyuh 22 tháng 3 2021 lúc 18:32

\(a) n_{Fe_2O_3} = \dfrac{8}{160} = 0,05(mol)\\ Fe_2O_3 + 6HCl \to 2FeCl_3 + 3H_2O\\ n_{FeCl_3} = 2n_{Fe_2O_3} = 0,1(mol)\\ m_{FeCl_3} = 0,1.162,5 = 16,25(gam)\\ b) n_{HCl} = 6n_{Fe_2O_3} = 0,05.6 = 0,3(mol)\\ V_{dd\ HCl} = \dfrac{0,3}{0,5} = 0,6(lít)\\ c) C_{M_{FeCl_3}} = \dfrac{0,1}{0,5} = 0,2M\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Tuyết Nhi Tiêu
  • Tuyết Nhi Tiêu
13 tháng 10 2021 lúc 22:04

Trung hoà 200ml dung dịch Ba(oh)2 0,5M cần dùng vừa đủ Vml dung dịch HCl 1M a, xác định giá trị V b, tính khối lượng muối thu được c,tính nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng. Coi thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 2 1 Khách Gửi Hủy Nguyễn Nho Bảo Trí Nguyễn Nho Bảo Trí 13 tháng 10 2021 lúc 22:09

200ml = 0,2l

\(n_{Ba\left(OH\right)2}=0,5.0,2=0,1\left(mol\right)\)

Pt : \(Ba\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow BaCl_2+2H_2O|\)

              1              2             1            2

             0,1           0,2          0,1

a) \(n_{HCl}=\dfrac{0,1.2}{1}=0,2\left(mol\right)\)

\(V_{ddHCl}=\dfrac{0,2}{1}=0,2\left(l\right)=200\left(ml\right)\)

b) \(n_{BaCl2}=\dfrac{0,2.1}{2}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{BaCl2}=0,1.208=20,8\left(g\right)\)

c) \(V_{ddspu}=0,2+0,2=0,4\left(l\right)\)

\(C_{M_{BaCl2}}=\dfrac{0,1}{0,4}=0,25\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy 𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱 𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱 13 tháng 10 2021 lúc 22:10

PTHH: \(Ba\left(OH\right)_2+2HCl\rightarrow BaCl_2+2H_2O\)

Ta có: \(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,2\cdot0,5=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,2\left(mol\right)\\n_{BaCl_2}=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}V_{ddHCl}=\dfrac{0,2}{1}=0,2\left(l\right)=200\left(ml\right)\\m_{BaCl_2}=0,1\cdot208=20,8\left(g\right)\\C_{M_{BaCl_2}}=\dfrac{0,1}{0,2+0,2}=0,25\left(M\right)\end{matrix}\right.\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Mai Trang
  • Mai Trang
3 tháng 1 2022 lúc 11:07

Cho 10,8gam Al tác dụng với 300 ml dung dịch H2SO4 có nồng độ 2,5M. a,Tính thể tích khí H2 thu được (đktc) b,Tính nồng độ mol các chất trong dung dịch thu được. Giả sử thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể. Mn giúp mình vs ạ tuần sau mình thi r mình đg cần gấp

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 0 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Thị Huỳnh Như
  • Nguyễn Thị Huỳnh Như
21 tháng 11 2021 lúc 21:40

12./ Cho 3,92 gam bột sắt vào 200ml dung dịch CuSO4 10% ( D= 1,12 g/ml ) .

a. Tính khối lượng kim loại mới tạo thành

b. Tính nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng ( giả sử thể tích dung dịch thay đổi không đáng kể

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy hưng phúc hưng phúc 21 tháng 11 2021 lúc 21:46

Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{3,92}{56}=0,07\left(mol\right)\)

\(PTHH:Fe+CuSO_4--->FeSO_4+Cu\downarrow\)

a. Theo PT: \(n_{Cu}=n_{FeSO_4}=n_{Fe}=0,07\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Cu}=0,07.64=4,48\left(g\right)\)

Ta có: \(V_{dd_{FeSO_4}}=V_{dd_{CuSO_4}}=\dfrac{200}{1000}=0,2\left(lít\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{FeSO_4}}=\dfrac{0,07}{0,2}=0,35M\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Chíp Chíp
  • Chíp Chíp
29 tháng 4 2021 lúc 21:27

Cho 6,5 gam Zn vào 200ml dung dịch H2SO4 1M.

a hỏi chất nào dư sau phản ứng? dư bn mol?

b tính khối lượng muối tạo thành

c tính nồng độ mol của các chất trong dung dịch sau p/ứ. coi thể tích dd không thay đổi

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 45: Bài thực hành 7 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 29 tháng 4 2021 lúc 21:31

PT: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

a, Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=0,2.1=0,2\left(mol\right)\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,2}{1}\). ta được H2SO4 dư.

Theo PT: \(n_{H_2SO_4\left(pư\right)}=n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)

b, Ta có: \(m_{ZnSO_4}=0,1.161=16,1\left(g\right)\)

c, \(C_{M_{H_2SO_4\left(dư\right)}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5M\)

\(C_{M_{ZnSO_4}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5M\)

Bạn tham khảo nhé!

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy

Từ khóa » Bột Fe2o3 Vào Dd H2so4