Cho 2,7g Al Tác Dụng Với HCL Dư Thu được AlCl3 Và Giải Phóng H2 ...

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay Nguyễn Duy Toản
  • Nguyễn Duy Toản
6 tháng 7 2016 lúc 10:08

Cho 2,7g Al tác dụng với HCL dư thu được AlCl3 và giải phóng H2 . Tính khối lượng AlCl3 Tạo thành , biết hiệu suất phản ứng là 80%

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Bài 18. Nhôm 2 0 Khách Gửi Hủy Hậu Duệ Mặt Trời Hậu Duệ Mặt Trời 6 tháng 7 2016 lúc 13:03

2Al+6HCl----->2AlCl3+3H2

nAl=2,7/27=0,1 mol

cứ  2mol Al------> 2 mol AlCl3 

              0,1mol ----->0,1 mol

mAlCl3=0,1.133,5=13.35g

H%=80%------->mAlCl3 thực tế thu được =13,35.80/100=10,68g

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy nguyen nguyen nguyen nguyen 21 tháng 8 2016 lúc 20:15

n Al = 2,7/27 =0,1 mol

2Al + 6HCl ---> 2AlCl3 + 3H2

0,1 --->                0,1 

ADCT : H% =80% ----> m AlCl3 tạo thành = (m AlCl3 thực tế  . H% ) / 100

hay   m AlCl3 = ((0,1.133,5) .80 ) / 100 =10,68 % 

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy anh thu
  • anh thu
4 tháng 12 2023 lúc 19:48 Bài 2. Cho gam Al tác dụng với 50ml dung dịch HCl 1,5M thu được AlCl3 và 0,672 lít H2 (đktc)a. Tính hiệu suất của phản ứng.b. Tính khối lượng Al cần dung.c. Tính khối lượng AlCl3 tạo thànhĐọc tiếp

Bài 2. Cho gam Al tác dụng với 50ml dung dịch HCl 1,5M thu được AlCl3 và 0,672 lít H2 (đktc)

a. Tính hiệu suất của phản ứng.

b. Tính khối lượng Al cần dung.

c. Tính khối lượng AlCl3 tạo thành

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy GV Nguyễn Trần Thành Đạt GV Nguyễn Trần Thành Đạt Giáo viên 4 tháng 12 2023 lúc 20:10

\(n_{HCl}=0,05.1,5=0,075\left(mol\right);n_{H_2}=0,03\left(mol\right)\\ PTHH:2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\\ Vì:\dfrac{0,075}{6}>\dfrac{0,03}{3}\Rightarrow HCldư\\ a,n_{H_2\left(TT\right)}=\dfrac{0,075}{2}=0,0375\left(mol\right)\\ H=\dfrac{0,03}{0,0375}.100\%=80\%\\ b,n_{Al}=n_{AlCl_3}=\dfrac{2}{3}.0,03=0,02\left(mol\right)\Rightarrow m_{Al}=0,02.27=0,54\left(g\right)\\ c,m_{AlCl_3}=0,02.133,5=2,67\left(g\right)\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy phú quý
  • phú quý
26 tháng 2 2021 lúc 19:32 Cho 2,7g Al tác dụng với axít clohidirc dư (HCL), thu được AlCl3 và khí H2 a/ viết pthh b/ tính khối lượng HCL cần dùng c/ tính khối lượng ALCL3 thu được d/ tính thể tích khí H2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 28: Không khí - Sự cháy 3 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Trần Thành Đạt Nguyễn Trần Thành Đạt 26 tháng 2 2021 lúc 19:38

a) nAl=2,7/27=0,1(mol)

PTHH: 2Al + 6 HCl -> 2 AlCl3 + 3H2

0,1_________0,3___0,1_____0,15(mol)

b) mHCl=0,3.36,5=10,95(g)

c) mAlCl3=0,1.133,5=13,35(g)

d) V(H2,đktc)=0,15.22,4=3,36(l)

 

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Vũ Lê Vũ Lê 26 tháng 2 2021 lúc 19:39

undefined

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy ꧁༺β£ɑℭƙ £❍ζʊꜱ༻꧂ ꧁༺β£ɑℭƙ £❍ζʊꜱ༻꧂ 26 tháng 2 2021 lúc 19:53

a. PTHH: 2Al + 6HCl \(\rightarrow\) 2AlCl\(_3\) + 3H\(_2\)

b. \(n_{Al}=\dfrac{m_{Al}}{M_{Al}}=\dfrac{2,7}{27}=0,1\) (mol)

\(n_{HCl}=\dfrac{0,1.6}{2}=0,3\) (mol)

\(m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=0,3.36,5=10,95\) (g)

c. \(n_{AlCl_3}=\dfrac{0,1.2}{2}=0,1\) (mol)

\(m_{AlCl_3}=n_{AlCl_3}.M_{AlCl_3}=0,1.133,5=13,35\) (g)

d. \(n_{H_2}=\dfrac{0,1.2}{3}=0,15\) (mol)

\(V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,15.22,4=3,36\) (l)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy anh thu
  • anh thu
18 tháng 12 2023 lúc 20:33

trình bày + công thức đcko ạ

 

Bài 3. Cho 2,7 gam Al tác dụng với dung dịch HCl 1,5M thu được AlCl3 và 2,479 lít khí H2 ở 250C

a. Tính hiệu suất của phản ứng.

b. Tính thể tích dd HCl 1,5M cần dung.

c. Tính khối lượng AlCl3 tạo thành

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 18 tháng 12 2023 lúc 20:59

Ta có: \(n_{Al}=\dfrac{m_{Al}}{M_{Al}}=\dfrac{2,7}{27}=0,1\left(mol\right)\)

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

a, Theo PT: \(n_{H_2\left(LT\right)}=\dfrac{3}{2}n_{Al}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2\left(LT\right)}=0,15.24,79=3,7185\left(l\right)\)

\(\Rightarrow H=\dfrac{V_{H_2\left(TT\right)}}{V_{H_2\left(LT\right)}}.100\%=\dfrac{2,479}{3,7185}.100\%\approx66,67\%\)

b, \(n_{HCl}=\dfrac{6}{2}n_{Al}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{HCl}=\dfrac{n_{HCl}}{C_{M_{HCl}}}=\dfrac{0,3}{1,5}=0,2\left(l\right)\)

c, \(n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{AlCl_3}=n_{AlCl_3}.M_{AlCl_3}=0,1.133,5=13,35\left(g\right)\)

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy phú quý
  • phú quý
5 tháng 3 2021 lúc 19:18 Cho 2,7g nhôm (Al) tác dụng với axít clohidric (HCL) ,thu được nhôm cloricia (AlCL3) và khí H2 a/ viết pthh b/ tính khối lượng HCL cần dùng c/ tính khối lượng ALCL3 thu được d/ tính thể tích H2 thu được ở điều kiện tiêu chuẩn Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 30: Bài thực hành 4 1 1 Khách Gửi Hủy Minh Nhân Minh Nhân 5 tháng 3 2021 lúc 19:20

\(n_{Al}=\dfrac{2.7}{27}=0.1\left(mol\right)\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

\(0.1........0.3............0.1......0.15\)

\(m_{HCl}=0.3\cdot36.5=10.95\left(g\right)\)

\(m_{AlCl_3}=0.1\cdot133.5=13.35\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0.15\cdot22.4=3.36\left(l\right)\)

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Phương Anh Nguyễn Thị
  • Phương Anh Nguyễn Thị
26 tháng 8 2016 lúc 19:48

Cho 4,05 gam AL tác dụng với dung dịch HCl dư ohanr ứng hoàn toàn thu được ALcl3 và H2

a, Tính số MOl và khối lượng HCl đã phản ứng 

b,Tính số Mol và khối lượng Alcl3 thu được 

c, Tính số Mol khối lượng và thể tích khí (đktc) H2 thu được

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 22: Tính theo phương trình hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Vy Kiyllie Vy Kiyllie 10 tháng 11 2016 lúc 21:17

nAl = \(\frac{4,05}{27}=0,15mol\)

2Al + 6HCl ----> 2AlCl3 + 3 H2

0,15 0,45 0,15 0,225 (mol)

a) nHCl = 0,45 mol

=> mHCl = 0,45 . 36,5 = 16,425 g

b) nAlCl3 = 0,15 mol

=> mAlCl3 = 0,15 . 133,5 = 20,025 g

c) nH2 = 0,225 mol

=> mH2 = 0,225 . 2 = 0,45 g

=> VH2 = 0,225 . 22,4 = 5,04 lit

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Lê Vũ Ngọc Phúc
  • Lê Vũ Ngọc Phúc
28 tháng 10 2023 lúc 21:08

cho 5.4g Al tác dụng hoàn toàn với 25.55g HCL thu dc ALCL3 và khí H2 tính khối lượng chất còn dư sau phản ứng

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 28 tháng 10 2023 lúc 21:10

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{25,55}{35,6}=0,7\left(mol\right)\)

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{0,7}{3}\), ta được HCl dư.

Theo PT: \(n_{HCl\left(pư\right)}=3n_{Al}=0,6\left(mol\right)\Rightarrow n_{HCl\left(dư\right)}=0,7-0,6=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl\left(dư\right)}=0,1.36,5=3,65\left(g\right)\)

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Thu hà
  • Thu hà
20 tháng 7 2021 lúc 9:10

2,7g Al tác dụng 14,6g HCl @ chất nào dư , khối lượng dư b khối lượng AlCl3 tạo thành

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Trần Thành Đạt Nguyễn Trần Thành Đạt 20 tháng 7 2021 lúc 9:17

a) nHCl=14,6/36,5=0,4(mol); nAl=2,7/27=0,1(mol)

PTHH: 2 Al + 6 HCl -> 2 AlCl3 +3 H2

Ta có: 0,1/2 < 0,4/6

=>Al hết, HCl dư, tính theo nAl

nHCl(dư)= 0,4- 0,1.6/2=0,1(mol)

=>mHCl(dư)=0,1.36,5=3,65(g)

b) nAlCl3=nAl=0,1(mol)

=> mAlCl3=133,5.0,1=13,35(g)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy blabla
  • blabla
9 tháng 10 2021 lúc 19:18

18: Cho 8,1 gam Al tác dụng với dung dịch HCl .Tính:a) Thể tích khí H2 thu được ở đktc.b) Khối lượng HCl phản ứng.c) Khối lượng AlCl3 tạo thành.

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 0 0 Khách Gửi Hủy lê phương linh
  • lê phương linh
2 tháng 3 2023 lúc 12:32

cho AL tác dụng với HCL thu đc AL2CL3 và 6,72 lít khí H2(đktc). Biết hiệu suất phản ứng là 80%. Tính khối lượng AL và HCL tham gia phản ứng.(mn giúp e với T-T)

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 2 tháng 3 2023 lúc 12:42

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al\left(LT\right)}=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\\n_{HCl\left(LT\right)}=2n_{H_2}=0,6\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Mà: H% = 80%

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Al\left(TT\right)}=\dfrac{0,2}{80\%}=0,25\left(mol\right)\\n_{HCl\left(TT\right)}=\dfrac{0,6}{80\%}=0,75\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ mAl = 0,25.27 = 6,75 (g)

mHCl = 0,75.36,5 = 27,375 (g)

Đúng 2 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy

Từ khóa » Cho 2 7g Al Vào Dd Hcl Dư