Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 160ml Dung Dịch Gồm Ba ... - Olm
Có thể bạn quan tâm
- Học bài
- Hỏi bài
- Kiểm tra
- ĐGNL
- Thi đấu
- Thư viện số
- Bài viết Cuộc thi Tin tức Blog học tập
- Trợ giúp
- Về OLM
(Từ ngày 12/12) Lớp live ôn thi cuối kỳ I hoàn toàn miễn phí - Tham gia ngay!!!
Mở bộ đề mới - nhận quà VIP liền tay
- Mẫu giáo
- Lớp 1
- Lớp 2
- Lớp 3
- Lớp 4
- Lớp 5
- Lớp 6
- Lớp 7
- Lớp 8
- Lớp 9
- Lớp 10
- Lớp 11
- Lớp 12
- ĐH - CĐ
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Xác nhận câu hỏi phù hợpChọn môn học Tất cả Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Âm nhạc Mỹ thuật Tiếng anh thí điểm Lịch sử và Địa lý Thể dục Khoa học Tự nhiên và xã hội Đạo đức Thủ công Quốc phòng an ninh Tiếng việt Khoa học tự nhiên Mua vip
- Tất cả
- Mới nhất
- Câu hỏi hay
- Chưa trả lời
- Câu hỏi vip
Cho 40ml dung dịch HCl 0,85M vào 160ml dung dịch gồm Ba(OH)2 0,08M ; KOH 0,04M . pH của dung dịch thu được bằng
A. 2
B. 3
B. 3
C. 12
D. 10
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
NQ Ngô Quang Sinh 15 tháng 7 2018 Đáp án A
nOH-- = 0,032 , nH+ = 0,034
H+ dư = 0,034 – 0,032 = 0,002 mol
⇒ [H+] = 0,002 : 0,2 = 0,01⇒ pH = 2.
Đáp án A.
Đúng(0) Những câu hỏi liên quan LT Luân Trần 12 tháng 9 2019Cho 40ml dung dịch HCl 0,75M vào 160ml dung dịch chứa đồng thời Ba(OH)2 0,08M và KOH 0,04M. Tính pH của dung dịch thu được.
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 0
NB Nguyen Bao Viet 4 tháng 10 2023 Cho 40 ml dung dịch HCl 0,75M vào 160 ml dung dịch chứa đồng thời Ba(OH)2 0,08M và KOH 0,04M. pH của dung dịch thu được
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
LN Lê Ng Hải Anh 4 tháng 10 2023 Ta có: \(n_{H^+}=n_{HCl}=0,04.0,75=0,03\left(mol\right)\)
\(n_{OH^-}=2n_{Ba\left(OH\right)_2}+n_{KOH}=2.0,16.0,08+0,16.0,04=0,032\left(mol\right)\)
PT: \(H^++OH^-\rightarrow H_2O\)
____0,03______0,03 (mol)
\(\Rightarrow n_{OH^-\left(dư\right)}=0,032-0,03=0,002\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left[OH^-\right]=\dfrac{0,002}{0,04+0,16}=0,01\left(M\right)\)
\(\Rightarrow\left[H^+\right]=\dfrac{10^{-14}}{0,01}=10^{-12}\left(M\right)\)
\(\Rightarrow pH=-log\left[H^+\right]=12\)
Đúng(2) PL Phạm Lợi 2 tháng 9 2019 1) cho m gam Ba(OH)2 vào nước thu được 200ml dung dịch X có pH=13. Tìm m. 2) cho 100ml dung dịch KOH 0,1M vào 100ml dung dịch H2SO4 CÓ pH=1. Xác định môi trường của dung dịch sau phản ứng. 3)cho 40,l dung dịch HCl 0,75M tác dụng 160ml dung dịch hỗn hợp Ba(OH)2 0,08M và KOH 1,04M thu duco975 dung dịch X. Tính pH của X. 4) Trộn 300ml dung dịch HCl 0,05M với 200ml dung dịch Ba(OH)2 a(M) thu được dung dịch X có pH=12. Tìm a. ...Đọc tiếp1) cho m gam Ba(OH)2 vào nước thu được 200ml dung dịch X có pH=13. Tìm m.
2) cho 100ml dung dịch KOH 0,1M vào 100ml dung dịch H2SO4 CÓ pH=1. Xác định môi trường của dung dịch sau phản ứng.
3)cho 40,l dung dịch HCl 0,75M tác dụng 160ml dung dịch hỗn hợp Ba(OH)2 0,08M và KOH 1,04M thu duco975 dung dịch X. Tính pH của X.
4) Trộn 300ml dung dịch HCl 0,05M với 200ml dung dịch Ba(OH)2 a(M) thu được dung dịch X có pH=12. Tìm a.
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 0
0N 06. nguyễn tuấn hoàng 19 tháng 10 2021 Tính pH của các dung dịch sau :
a.Trộn 100 ml dung dịch HCl 0,12M với 100 ml dung dịch H2SO4 0,04M. Tính pH của dung dịch X thu được .
b. Trộn 100 ml dung dịch KOH 0,12M với 100 ml dung dịch Ba(OH)2 0,04M. Tính pH của dung dịch thu được .
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
NT nguyễn thị hương giang 19 tháng 10 2021 a) \(n_{H^+}=n_{HCl}+2n_{H_2SO_4}=0,1\cdot0,12+0,1\cdot0,04=0,016\)
\(C_M=\dfrac{0,016}{0,2}=0,08M\)
\(\Rightarrow pH=-log\left(0,08\right)=1,1\)
b) \(n_{OH^-}=n_{KOH}+2n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,012+2\cdot0,004=0,02\)
\(C_M=\dfrac{0,02}{0,2}=0,1\)
\(\Rightarrow pH=-log\left(\dfrac{10^{-14}}{0,1}\right)=13\)
Đúng(0) PN Phụng Nguyễn Thị 9 tháng 7 2019Cho 40 ml dd HCl 0,75M vào 160 ml dd chứa đồng thời Ba(OH)2 0,08M và KOH 0,04M . Tính pH của dung dịch thu được .
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
HN HUYNH NHAT TUONG VY 9 tháng 7 2019 Theo đề bài ta có \(n_{H^+}=0,04.0,75=0,03\left(mol\right)\)
\(n_{OH^-}=2n_{Ba\left(OH\right)_2}+n_{KOH}=2.0,16.0,08+0,16.0,04=0,032\left(mol\right)\)
Vì \(n_{H^+}< n_{OH^-}\) nên dung dịch sau phản ứng chứa \(OH^-\)
➞\(n_{OH^-}\)dư \(=0,032-0,03=0,002\left(mol\right)\)
➞\(OH^-=\frac{0,02}{\left(0,04+0,16\right)}=0,02\)
➞\(p_H=14+log\left[0,02\right]=12\)
Tham khảo
Đúng(0) NH Nguyễn Hoàng Nam 18 tháng 4 2017Khi trộn 1 lít dung dịch Ba(OH)2 0,01M với 200ml dung dịch HCl 0,04M, rồi pha loãng dung dịch thu được 10 lần được dung dịch B. Dung dịch B có giá trị pH bằng
A. 1
B. 3
C. 2
D. 11
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
NQ Ngô Quang Sinh 18 tháng 4 2017 Đáp án D
nOH- = 0,01.2 = 0,02
nH+ = 0,2 . 0,04 = 0,008
⇒ Trong dung dịch B có nOH- = 0,02 – 0,008 = 0,012
VB = 1,2 . 10 = 12l ⇒ [OH-] = 0,001
⇒ pH = 11
Đúng(0) PV Phan Văn Kha 3 tháng 12 2019Khi trộn 1 lít dung dịch Ba(OH)2 0,01M với 200ml dung dịch HCl 0,04M, rồi pha loãng dung dịch thu được 10 lần được dung dịch B. Dung dịch B có giá trị pH bằng
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
BA B.Thị Anh Thơ 3 tháng 12 2019 nH+=nHCl=0,2.0,04=0,008(mol)
nOH-=1.0,01.2=0,02(mol)
\(\rightarrow\)nOH- dư=0,012(mol)
CM(OH-)=\(\frac{0,012}{1,2}\)=0,01(M)
Pha loãng 10 lần nên CM[OH-]=0,001(M)
pH=14-pOH=14-[-log(0,001)]=11
Đúng(0) NH Nguyễn Hoàng Nam 14 tháng 4 2018 Trộn lẫn 3 dung dịch HCl 0,3M, HNO3 0,3M và H2SO4 0,2M với những thể thích bằng nhau thu được dung dịch X. Lấy 360 ml dung dịch d X cho phản ứng với V lít dung dịch Y gồm Ba(OH)2 0,08M và NaOH 0,23M thu được m gam kết tủa và dung dịch Z có pH = 2. Giá trị của m gần nhất với A. 5,54. B. 5,42. C. 5,59. D. 16,61....Đọc tiếpTrộn lẫn 3 dung dịch HCl 0,3M, HNO3 0,3M và H2SO4 0,2M với những thể thích bằng nhau thu được dung dịch X. Lấy 360 ml dung dịch d X cho phản ứng với V lít dung dịch Y gồm Ba(OH)2 0,08M và NaOH 0,23M thu được m gam kết tủa và dung dịch Z có pH = 2. Giá trị của m gần nhất với
A. 5,54.
B. 5,42.
C. 5,59.
D. 16,61.
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 12 1
NQ Ngô Quang Sinh 14 tháng 4 2018 Đáp án B
Ta có: nHCl = 0,036 mol, nHNO3 = 0,036 mol, nH2SO4 = 0,024 mol
⇒ ∑nH+ = 0,12 mol || ∑nOH– = 0,08×2×V + 0,23×V = 0,39V.
+ Vì pH = 2 ⇒ Sau pứ trung hòa nH+ dư = 102×(0,36+V) = 0,01V + 0,0036
+ Ta có: ∑nH+ = ∑nOH– + nH+ dư Û 0,12 = 0,39V + 0,01V + 0,0036.
⇔ V = 0,291 lít ⇒ nBa(OH)2 = 0,02328 mol.
+ Vì nBa2+ < nSO42– ⇒ m↓ = mBaSO4 = 0,02328×233 ≈ 5,42 gam
Đúng(0) NH Nguyễn Hoàng Nam 17 tháng 2 2018 Trộn lẫn 3 dung dịch HCl 0,3M, HNO3 0,3M và H2SO4 0,2M với những thể thích bằng nhau thu được dung dịch X. Lấy 360 ml dung dịch d X cho phản ứng với V lít dung dịch Y gồm Ba(OH)2 0,08M và NaOH 0,23M thu được m gam kết tủa và dung dịch Z có pH = 2. Giá trị của m gần nhất với A. 5,54. B. 5,42. C. 5,59. D. 16,61....Đọc tiếpTrộn lẫn 3 dung dịch HCl 0,3M, HNO3 0,3M và H2SO4 0,2M với những thể thích bằng nhau thu được dung dịch X. Lấy 360 ml dung dịch d X cho phản ứng với V lít dung dịch Y gồm Ba(OH)2 0,08M và NaOH 0,23M thu được m gam kết tủa và dung dịch Z có pH = 2. Giá trị của m gần nhất với
A. 5,54.
B. 5,42.
C. 5,59.
D. 16,61.
#Hỏi cộng đồng OLM #Hóa học lớp 11 1
NQ Ngô Quang Sinh 17 tháng 2 2018 Đáp án B
Ta có: nHCl = 0,036 mol, nHNO3 = 0,036 mol, nH2SO4 = 0,024 mol
⇒ ∑nH+ = 0,12 mol || ∑nOH– = 0,08×2×V + 0,23×V = 0,39V.
+ Vì pH = 2 ⇒ Sau pứ trung hòa nH+ dư = 102×(0,36+V) = 0,01V + 0,0036
+ Ta có: ∑nH+ = ∑nOH– + nH+ dư ⇔ 0,12 = 0,39V + 0,01V + 0,0036.
Û V = 0,291 lít ⇒ nBa(OH)2 = 0,02328 mol.
+ Vì nBa2+ < nSO42– ⇒ m↓ = mBaSO4 = 0,02328×233 ≈ 5,42 gam
Đúng(0) Xếp hạng Tất cả Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Âm nhạc Mỹ thuật Tiếng anh thí điểm Lịch sử và Địa lý Thể dục Khoa học Tự nhiên và xã hội Đạo đức Thủ công Quốc phòng an ninh Tiếng việt Khoa học tự nhiên- Tuần
- Tháng
- Năm
- E ElmSunn 2 GP
- AA admin ([email protected]) 0 GP
- VT Vũ Thành Nam 0 GP
- CM Cao Minh Tâm 0 GP
- NV Nguyễn Vũ Thu Hương 0 GP
- VD vu duc anh 0 GP
- OT ♑ ঔღ❣ ๖ۣۜThư ღ❣ঔ ♑ 0 GP
- LT lương thị hằng 0 GP
- TT Trần Thị Hồng Giang 0 GP
- HA Hải Anh ^_^ 0 GP
Các khóa học có thể bạn quan tâm
Mua khóa học Tổng thanh toán: 0đ (Tiết kiệm: 0đ) Tới giỏ hàng ĐóngYêu cầu VIP
Học liệu này đang bị hạn chế, chỉ dành cho tài khoản VIP cá nhân, vui lòng nhấn vào đây để nâng cấp tài khoản.
Từ khóa » Cho 40ml Dung Dịch Hcl 0 85m
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 160ml Dung Dịch Gồm BaOH2
-
Cho 40ml Dd HCl 0.85M Vào 160ml Dd Chứa đồng Thời Ba(oh)2 0.08 ...
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 160ml Dung Dịch Gồm BaOH2...
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 160ml Dung Dịch ...
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 160ml ...
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,85M Vào 1... - CungHocVui
-
Cho 40 Ml Dung Dịch HCl 0,85 M Vào 160 Ml X Có Ba(OH ...
-
KOH 0,04M . PH Của Dung Dịch Thu được Bằng A. 2 B.... - Hoc24
-
Cho 40 Ml Dung Dịch HCl 0,75M Vào 160 Ml Dung Dịch Chứa đồng Thời
-
Hỏi đáp 24/7 – Giải Bài Tập Cùng Thủ Khoa
-
Cho 40 Ml Dung Dịch HCl 0,75M Vào 160 Ml Dung Dịch Chứa đồng ...
-
Cho 40ml Dd HCl 085M Vào 160ml Dd Chứa đồng Thời Ba(oh)2 008M ...
-
Cho 40ml Dung Dịch HCl 0,75M Vào 160ml đungịch Chứa đồng Thời ...
-
Cho 40 Ml Dd HCl 0 75m Vào 160 Ml Ba(OH)2 0 1M PH Dung Dịch ...