Công Thức Nguyên Hàm

Skip to content Tháng Hai 7, 2026 Hỏi Đáp

Khối lượng mol nguyên tử của đồng là 64.10$^{-3}$ kg/mol. Khối lượng riêng của đồng là 8,9.10$^{3}$kg/m$^{3}$. Biết rằng mỗi nguyên tử đồng đóng góp một êlectron dẫn. Một dây tải điện bằng đồng, tiết diện 10mm$^{2}$ mang dòng điện 10A. Tính tốc độ trôi của êlectron dẫn trong dây dẫn đó.

A v = 7,46.10$^{-}$^{7}$m/s

B v = 7,46.10$^{-5}$m/s

C v = 5,64.10$^{-5}$m/s

D v = 5,64.10$^{-}$^{7}$m/s

Hướng dẫn

Chọn đáp án: B

Phương pháp giải:

Phương pháp:

– Công thức liên hệ giữa m, D và V: m = D.V

– Một mol nguyên tử Cu có chứa 6,023.10$^{23}$ nguyên tử Cu

– Cường độ dòng điện: \(I = e.N = e.v.S.{n_0}\)

(v là tốc độ trôi của electron trong dây dẫn, n­$_{0}$ là mật độ electron tự do trong dây dẫn)

Hướng dẫn

Cách giải:

Ta xét 1mol đồng: Vì mỗi nguyên tử đồng đóng góp một êlectron dẫn nên số electron tự do trong 1 mol đồng là: N$_{e}$ = N$_{A}$ = 6,02.10$^{23}$ hạt

Khối lượng mol nguyên tử của đồng là m = 64.10$^{-3}$ kg/mol

Thể tích của một mol đồng: \(V = \frac{m}{D} = \frac{{{{64.10}^{ – 3}}}}{{8,{{9.10}^3}}} = 7,{19.10^{ – 6}}\,\,\,\left( {{m^3}/mol} \right)\)

Mật độ electron tự do trong đồng là:

\({n_0} = \frac{{{N_A}}}{V} = \frac{{6,{{023.10}^{23}}}}{{7,{{19.10}^{ – 6}}}} = 8,{38.10^{28}}\,\,\left( {{m^{ – 3}}} \right)\)

Gọi v là tốc độ trôi của electron trong dây dẫn.

Ta có số electron tự do đi qua tiết diện S của dây dẫn trong 1 giây là: \(N = v.S.{n_0}\)

Cường độ dòng điện qua dây dẫn: \(I = e.N = e.v.S.{n_0}\)

\( \Rightarrow v = \frac{I}{{e.S.{n_0}}} = \frac{{10}}{{1,{{6.10}^{ – 19}}{{.10.10}^{ – 6}}.8,{{38.10}^{28}}}} = 7,{46.10^{ – 5}}m/s\)

Chọn B

Điều hướng bài viết

Previous post: Dòng diện chạy qua một dây dẫn kim loại có cường độ 2A. Số electron dịch chuyển qua tiết diện thẳng của dây dẫn này trong khoảng thời gian 2s là A 2,5.10$^{18}$ (e). B 2,5.10$^{19}$(e). C 4.10$^{-19}$ (e). D 0,4.10$^{-19}$(e). Next post: Một vật rơi tự do từ độ cao h, trong giây cuối cùng trước lúc chạm mặt đất vật đi được quãng đường gấp 1,5 lần quãng đường vật đi được trong giây trước đó. Lấy g = 10 m/s$^{2}$. Độ cao h gần giá trị nào nhất sau đây?    A. 17 m.    B. 85 m.    C. 61 m.    D. 58 m.

admin

View all posts by admin →

You might also like

Vô tư trong giao tiếp: giao tiếp chủ thể không bao giờ được ……. đối tượng giao tiếp cả về vật chất và tình cảm.

Tháng Chín 29, 2021

Phát biểu nào sau được dùng để định nghĩa công thức đơn giản nhất của hợp chất hữu cơ?

Tháng Mười 6, 2021

Dùng những dụng cụ nào sau đây ta có thể làm thí nghiệm cho ta dòng điện cảm ứng liên tục:

Tháng Chín 28, 2021

Bài viết mới

  • Giữa biến dị tổ hợp và đột biến gen có điểm nào khác nhau nào?
  • Khi phân tử acridin chèn vào vị trí mạch ADN đang tổng hợp thì gây nên đột biến
  • Loại đột biến không di truyền được cho thế hệ sau qua sinh sản hữu tính là
  • Điểm giống nhau cơ bản giữa đột biến và biến dị tổ hợp là:
  • Đột biến gen bị ảnh hưởng bởi những yếu tố nào ?

Chuyên mục

Chuyên mục Chọn chuyên mục Bất đẳng thức và bất phương trình các bài toán thực tế cấp số cộng và cấp số nhân Công thức Cung và góc lượng giác. Công thức lượng giác Đạo hàm Đề thi thử Đường thẳng và mặt phẳng trong không gian. Quan hệ song song Giới hạn Hàm số bậc nhất và bậc hai Hàm số lượng giác và phương trình lượng giác hàm số lũy thừa hàm số mũ và hàm số logarit Hình học Hình học 11 Hóa học Hỏi Đáp Khối đa diện Lượng tử ánh sáng Lý Thuyết Hóa Học Mặt nón-mặt trụ-mặt cầu máy tính casio Mệnh đề và tập hợp ngữ văn Nguyên Hàm và Tích phân Phép dời hình và phép đồng dạng trong mặt phẳng Phương pháp tọa độ trong không gian Phương pháp tọa độ trong mặt phẳng Phương trình và hệ phương trình sách ôn thi Sinh học sơ đồ tư duy số phức Sóng ánh sáng Sóng cơ Thống kê tích vô hướng của hai vector và ứng dụng Tiếng Anh Tin tuyển sinh Tổ hợp và xác suất Toán Học 12 toán học tuổi trẻ Ứng dụng đạo hàm để khảo sát và vẽ đồ thị của hàm số vật lí Vector trong không gian. Quan hệ vuông góc

Từ khóa » Tốc độ Trôi Của Electron