Để Do Khoảng Cách Từ Trái Đất đến Mặt Trăng Người ...
Có thể bạn quan tâm
CHỌN BỘ SÁCH BẠN MUỐN XEM
Hãy chọn chính xác nhé!
Trang chủ Lớp 12 Vật lýCâu hỏi:
17/07/2024 946Để do khoảng cách từ Trái Đất đến Mặt Trăng người ta dùng một tia laze phát ra những xung ánh sáng có bước sóng 0,52mm, chiếu về phía Mặt Trăng. Thời gian kéo dài mỗi xung là 10-7s và công suất của chùm laze là 105MW. Số photon có trong mỗi xung là:
A. 2,62.1029 hạt
B. 2,62.1025 hạt
Đáp án chính xácC. 2,62.1015hạt
D. 5,2.1020 hạt
Xem lời giải Câu hỏi trong đề: Trắc nghiệm Sơ lược về Laze có đáp án Bắt Đầu Thi ThửTrả lời:
Giải bởi Vietjack 
Gói VIP thi online tại VietJack (chỉ 400k/1 năm học), luyện tập gần 1 triệu câu hỏi có đáp án chi tiết
ĐĂNG KÝ VIP
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1:
Một vật có thể phát ra ánh sáng phát quang màu đỏ với bước sóng λ=0,7 μF. Hỏi nếu chiếu vật trên bằng bức xạ có bước sóng λ=0,6 μF thì mỗi phôton được hấp thụ và phát ra thì phần năng lượng tiêu hao là bao nhiêu?
Xem đáp án » 29/09/2021 1,012Câu 2:
Trong y học, người ta dùng một laze phát ra chùm sáng có bước sóng λ để "đốt" các mô mềm, Biểt rằng để đốt được phần mô mềm có thể tích 6 mm3 thì phần mô này cần hấp thụ hoàn toàn năng lượng của 45.1018 phôtôn của chùm laze trên. Coi năng lượng trung bình để đốt hoàn toàn 1mm3 mô là 2,53 J. Lấy h=6,625.10-34 Js; c=3.108m/s. Giá trị của λ là:
Xem đáp án » 29/09/2021 884Câu 3:
Một phôtôn có năng lượng 1,79(eV) bay qua hai nguyên tử có hiệu 2 mức năng lượng nào đó là 1,79(eV), nằm trên cùng phương của phôtôn tới. Các nguyên tử này có thể ở trạng thái cơ bản hoặc trạng thái kích thích. Gọi x là số phôtôn có thể thu được sau đó, theo phương của phôtôn tới. Hãy chỉ ra đáp số sai:
Xem đáp án » 29/09/2021 616Câu 4:
Trong y học, người ta dùng nguồn laze phát ra chùm sáng có bước sóng λ để đốt các mô mềm. Biết rằng để đốt được mô mềm có thể tích 5mm3 thì phần mô này cần hấp thu hoàn toàn năng lượng của 4.1019 photon của chùm laze trên. Coi năng lượng trung bình để đốt hoàn toàn 1mm3 mô là 2,584J. Lấy h=6,625.10-34Js; c=3.108m/s. Giá trị của λ là
Xem đáp án » 29/09/2021 292Câu 5:
Laze A phát ra chùm bức xạ có bước sóng 0,45 μm với công suất 0,8W. Laze B phát ra chùm bức xạ có bước sóng 0,60 μmvới công suất 0,6 W. Tỉ số giữa số phôtôn của laze B và số phôtôn của laze A phát ra trong mỗi giây là
Xem đáp án » 29/09/2021 260Câu 6:
Trong y học, người ta dùng một laze phát ra chùm sáng có bước sóng λ để "đốt" các mô mềm. Biểt rằng để đốt được phần mô mềm có thể tích 4mm3 thì phần mô này cần hấp thụ hoàn toàn năng lượng của 3.1019 phôtôn của chùm laze trên. Coi năng lượng trung bình để đốt hoàn toàn 1mm3 mô là 2,548 J. Lấy h=6,625.10-34J; c=3.108m/s. Giá trị của λ là:
Xem đáp án » 29/09/2021 229Câu 7:
Người ta dùng một Laze hoạt động dưới chế độ liên tục để khoan một tấm thép. Công suất của chùm laze là P = 10 W, đường kính của chùm sáng là 1 mm. Bề dày tấm thép là e = 2 mm và nhiệt độ ban đầu là 30°C. Biết khối lượng riêng của thép D=7800 kg/m3; Nhiệt dung riêng của thép c = 448 J/kg.độ ; nhiệt nóng chảy của thép L = 270kJ/kg và điểm nóng chảy của thép tc=1535°C. Thời gian khoan thép là
Xem đáp án » 29/09/2021 216Câu 8:
Hai laze A và B có công suất phát quang tương ứng là 0,5 W và 0,6 W. Biết tỉ số giữa số phôtôn của laze B với số phôtôn của laze A phát ra trong một đơn vị thời gian là 215. Tỉ số bước sóng λAλB là
Xem đáp án » 29/09/2021 203 Xem thêm các câu hỏi khác » Hỏi bàiĐề thi liên quan
Xem thêm »-
Ôn tập vật lý 12 cực hay có lời giải 41 đề 23765 lượt thi Thi thử -
Ôn tập vật lý 12 cực hay có lời giải 43 đề 9110 lượt thi Thi thử -
Đề kiểm tra Vật lí 12 học kì 2 có đáp án (Mới nhất) 33 đề 6580 lượt thi Thi thử -
1300 bài tập Dao động điều hòa trong đề thi thử Đại học có lời giải ( phần 5) 7 đề 4745 lượt thi Thi thử -
150 câu trắc nghiệm Dao động cơ nâng cao 7 đề 4128 lượt thi Thi thử -
150 câu trắc nghiệm Dao động cơ cơ bản 7 đề 3936 lượt thi Thi thử -
30 câu trắc nghiệm Dao động điều hòa cực hay, có đáp án 3 đề 3658 lượt thi Thi thử -
Trắc nghiệm Đại cương về dòng điện xoay chiều có đáp án chi tiết ( Nhận biết) 7 đề 3456 lượt thi Thi thử -
Trắc nghiệm Giao thoa ánh sáng có đáp án 5 đề 3343 lượt thi Thi thử -
200 câu trắc nghiệm Dòng điện xoay chiều cơ bản 8 đề 3304 lượt thi Thi thử
Từ khóa » Thời Gian Kéo Dài Mỗi Xung Là 10^-7s
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất đến Mặt Trăng Người Ta Dùng Một Tia
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Người Ta ... - Hoc247
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất đến Mặt Trăng Người Ta Dùng Một Laze
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Người Ta ...
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất đến Mặt Trăng Người Ta Dùng Một Tia ...
-
Để Do Khoảng Cách Từ Trái Đất đến Mặt Trăng Người Ta ... - Khóa Học
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Người Ta ... - Khóa Học
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Người Ta Dùng Một Tia ...
-
7 (s) Và Công Suất Của Chùm Laze Là 100000 MW. Biết Tốc độ ánh ...
-
Bài 34.11 Trang 99 Sách Bài Tập (SBT) Vật Lí 12
-
7 (s) Và Công Suất Của Chùm Laze Là 100000 MW. Số Phôtôn Chứa ...
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Người Ta Dùng Một Tia...
-
Để đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng ...
-
Trong Thí Nghiệm đo Khoảng Cách Từ Trái Đất Lên Mặt Trăng Bằng ...