Đốt Cháy Hỗn Hợp Gồm 1,92 Gam Mg Và 4,48 ...

Tất cả Toán học Vật Lý Hóa học Văn học Lịch sử Địa lý Sinh học Giáo dục công dân Tin học Tiếng anh Công nghệ Khoa học Tự nhiên Lịch sử và Địa lý Minh Đức verified Đã trả lời bởi chuyên gia đã hỏi trong Lớp 12 Hóa học · 12:15 29/08/2020 verified Đã trả lời bởi chuyên gia Theo dõi Báo cáo

Đốt cháy hỗn hợp gồm 1,92 gam Mg và 4,48 gam Fe với hỗn hợp khí X gồm clo và oxi, sau phản ứng chỉ thu được hỗn hợp Y gồm các oxit và muối clorua (không còn khí dư). Hòa tan Y bằng một lượng vừa đủ 120 ml dung dịch HCl 2M, thu được dung dịch Z. Cho AgNO3 dư vào dung dịch Z, thu được 56,69 gam kết tủa. Phần trăm thể tích của clo trong hỗn hợp X là:

A. 51,72%

B. 76,70%

C. 53,85%

D. 56,36%

Trả Lời Hỏi câu khác Lưu câu hỏi Lưu Hỏi chi tiết ...Xem thêm

Quảng cáo

1 câu trả lời 1100

Hoàng Bách 5 năm trước

Chọn C

nMg = 0,08 mol ; nFe = 0,08 mol

Khi phản ứng với X thì có x mol Cl2 và y mol O2 phản ứng

Giả sử tạo a mol Fe2+ và (0,08 – a) mol Fe3+

Bảo toàn điện tích : 2.0,08 + 2a + 3(0,08 – a) = 2x + 4y

Hòa tan Y bằng HCl : 2Cl thay thế 1 O => nO = ½ nHCl = 0,12 mol = 2y

=> 0,4 – a = 2x + 4.0,06 (1)

,Sau đó : phản ứng với AgNO3 tạo : (2x + 0,24) mol AgCl và a mol Ag

=> 56,69 = 143,5(2x + 0,24) + 108a (2)

Từ (1),(2) => x = 0,07 ; a = 0,02 mol

=> %VCl2(X) = 53,85%

...Xem thêm 0 bình luận Đăng nhập để hỏi chi tiết

Quảng cáo

Bạn hỏi - Chuyên gia trả lời

Bạn cần hỏi gì?

Gửi câu hỏi
Câu hỏi hot cùng chủ đề
  • verified Đã trả lời bởi chuyên gia

    Kim loại nào sau đây tan trong nước ở điều kiện thường?

    A. Cu.  

    B. Fe.  

    C. Na.  

    D. Al.

    Trả lời (13) Xem đáp án » 96454
  • verified Đã trả lời bởi chuyên gia

    Sản phẩm tạo thành có chất kết tủa khi dung dịch Ba(HCO3)2 tác dụng với dung dịch

    A. NaCl

    B. HCl

    C. Na2CO3

    D. KNO3

    Trả lời (9) Xem đáp án » 83940
  • verified Đã trả lời bởi chuyên gia

    Kim loại nào sau đây khử được ion Fe2+ trong dung dịch?

    A. Ag.

    B. Mg.

    C. Cu.

    D. Fe.

    Trả lời (3) Xem đáp án » 73631
  • verified Đã trả lời bởi chuyên gia

    Nhận định nào sau đây sai?

     A. Sắt tan được trong dung dịch CuSO4.            

    B. Sắt tan được trong dung dịch FeCl3.

    C. Sắt tan được trong dung dịch MgCl2.            

    D. Đồng tan được trong dung dịch FeCl3.

    Trả lời (2) Xem đáp án » 69243
  • verified Đã trả lời bởi chuyên gia

    Dẫn V lít CO2 (đktc) vào dung dịch Ca(OH)3 thu được 25 gam kết tủa và dung dịch X, đun nóng dung dịch lại thu thêm được 5 gam kết tủa nữa. Tính giá trị của V.

Từ khóa » đốt Cháy Hh Gồm 1 92g Mg