Giải Bài 3 Trang 146 SGK Hóa 8

Trang chủNgữ văn Soạn văn 6 Soạn văn 7 Soạn văn 8 Soạn văn 9 Soạn Văn 10 Soạn văn 11 Soạn văn 12Văn mẫu Văn mẫu 6 Văn mẫu 7 Văn mẫu 8 Văn mẫu 9 Văn mẫu 10 Văn mẫu 11 Văn mẫu 12Thi vào 10 Tra điểm Tin tuyển sinh Điểm chuẩn Đề thi thử Đề thi đáp ánGiải đápTrắc nghiệmĐăng nhập Tạo tài khoảnĐăng Nhập với Email Đăng nhậpLấy lại mật khẩuĐăng Nhập với Facebook Google Apple

Tạo tài khoản Doctailieu

Để sử dụng đầy đủ tính năng và tham gia cộng đồng của chúng tôi Tạo tài khoảnTạo tài khoản với Facebook Google AppleKhi bấm tạo tài khoản bạn đã đồng ý với quy định của tòa soạnLấy lại mật khẩuNhập Email của bạn để lấy lại mật khẩu Lấy lại mật khẩuTrang chủ » Bài 42 Hóa học 8 - Nồng độ dung dịch » Bài 3 trang 146 SGK Hóa 8

Xuất bản: 04/02/2020

Bài 3 trang 146 SGK Hóa 8 được giải bởi Học Tốt giúp bạn nắm được cách làm và tham khảo đáp án bài 3 trang 146 sách giáo khoa Hóa lớp 8Mục lục nội dung

  • 1. Đề bài
  • 2. Cách giải
  • 3. Đáp án

Bài 3 trang 146 SGK Hóa 8 được hướng dẫn cách giải và đáp án không chỉ giúp em làm tốt bài tập này mà còn nắm vững hơn các kiến thức Nguyên tố hóa học đã được học.

Giải bài 3 trang 146 SGK Hóa 8

Đề bài

Hãy tính nồng độ mol của mỗi dung dịch sau:

a) 1 mol KCl trong 750 ml dung dịch.

b) 0,5 mol MgCl2 trong 1,5 lít dung dịch

c) 400g CuSO4 trong 4 lít dung dịch

d) 0,06 mol Na2CO3 trong 1500 ml dung dịch

Cách giải

Công thức tính nồng độ mol \({C_M} = \dfrac{n}{V}\) (mol/l)

Đáp án

Bài làm cách 1

Tính nồng độ mol của các dung dịch:

a) \(C_{M(KCl)} =\frac {n}{V} = \frac{1}{0,75} = 1,33 mol/l.\)

b) \(C_{M(MgCl_2)} =\frac {n}{V} = \frac{0,5}{1,5} = 0,33 mol/l.\)

c) \(n_{CuSO_4} =\frac{m}{M}= \frac{400}{160}=2,5 mol → C_M = \frac{n}{V}=\frac{2,5}{4} = 0,625 mol/l.\)

d) \(C_{M(Na_2CO_3} =\frac {n}{V} = \frac{0,06}{1,5} = 0,04 mol/l.\)

Bài làm cách 2

Nồng độ mol của dung dịch:

a) CM = \(\dfrac{1000.1}{750}\) = 1,33 mol/l

b) CM = \(\dfrac{0,5}{1,5}\) = 0,33 mol/l

c) Số mol CuSO4 : n = \(\dfrac{m}{M}\) = \(\dfrac{400}{160}\) = 2,5 mol

Nồng độ mol: CM = \(\dfrac{2,5}{4}\) = 0,625 mol/l

d) CM = \(\dfrac{1000.0,06}{1500}\) = 0,04 mol/lGhi nhớ

- Nồng độ phần trăm cho biết số gam chất tan có trong 100 gam dung dịch:

\(C\%=\frac{m_{ct}}{m_{dd}}\times 100\%\)

- Nống độ mol cho biết số mol chất tan trong một lít dung dịch:

\(C_M=\frac{n}{V}(mol/l)\)

»» Bài tiếp theo:: Bài 4 trang 146 SGK Hóa 8

Nội dung trên đã giúp bạn nắm được cách làm bài 3 trang 146 SGK Hóa 8. Hy vọng những bài hướng dẫn của Đọc Tài Liệu sẽ giúp các bạn giải hóa 8 chính xác và học tốt môn học này.Bạn còn vấn đề gì băn khoăn?Vui lòng cung cấp thêm thông tin để chúng tôi giúp bạn HủyGửi

TẢI VỀ

giai bai 3 trang 146 sgk hoa hoc lop 8giai bai 3 trang 146 sgk hoa hoc lop 8 (phien ban .doc) giai bai 3 trang 146 sgk hoa hoc lop 8giai bai 3 trang 146 sgk hoa hoc lop 8 (phien ban .pdf)

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM

Từ khóa » Hóa Lớp 8 Bài 3 Trang 146