Hoá Học 9 Bài 44: Rượu Etylic - Hoc247
Có thể bạn quan tâm
Bài 1:
Cho 11,2 lít khí etilen ( đktc) tác dụng với nước có axit sunfuric (H2SO4) làm xúc tác, thu được 9,2 gam rượu etylic. Hiệu suất phản ứng là:
Hướng dẫn:
Số mol khí etilen là: \({n_{{C_2}{H_4}}} = \frac{{11,2}}{{22,4}} = 0,5(mol)\)
Phương trình phản ứng: C2H4(k) + H2O(l) \(\overset{Axit}{\rightarrow}\) C2H5OH
0,5 → 0,5
Khối lượng rượu etylic thu được theo lí thuyết là: m = 0,5.46 = 23 gam
Đề bài cho khối lượng rượu etylic thu được thực tế là 9,2 gam
Hiệu suất phản ứng là: \(H = \frac{{{m_{tt}}}}{{{m_{lt}}}}.100 = \frac{{9,2}}{{23}}.100 = 40\%\)
Bài 2:
Đốt cháy hoàn toàn 12 ml rượu etylic chưa rõ nồng độ. Cho toàn bộ sản phẩm vô nước vôi trong dư người ta thu được 40 gam kết tủa. Xác định độ rượu biết khối lượng riêng của Rượu etylic là 0,8 gam/ml.
Hướng dẫn:
Cách 1:
Ta có: \({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{40}}{{100}} = 0,4(mol)\)
Phương trình phản ứng là:
C2H5OH + 3O2 → 2CO2 + 3H2O (1)
0,2 \(\leftarrow\) 0,4
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3\(\downarrow\) + H2O (2)
0,4 \(\leftarrow\) 0,4
Khối lượng của rượu etylic là: \({m_{{C_2}{H_5}OH}} = 0,2.46 = 9,2(gam)\)
Ta có: m = D.V ⇒ \(V = \frac{m}{D} = \frac{{9,2}}{{0,8}} = 11,5(ml)\)
Vậy độ rượu là: \(\frac{{11,5}}{{12}}.100 = {96^0}\)
Cách 2:
Ta có: \({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{40}}{{100}} = 0,4(mol)\)
Bảo toàn nguyên tố Cacbon theo sơ đồ phản ứng như sau:
C2H5OH → 2CO2 → 2CaCO3
0,2 \(\leftarrow\) 0,4
Khối lượng của rượu etylic là: \({m_{{C_2}{H_5}OH}} = 0,2.46 = 9,2(gam)\)
Ta có: m = D.V ⇒ \(V = \frac{m}{D} = \frac{{9,2}}{{0,8}} = 11,5(ml)\)
Vậy độ rượu là: \(\frac{{11,5}}{{12}}.100 = {96^0}\)
Bài 3:
Cần bao nhiêu thể tích rượu nguyên chất cho vào 60 ml dung dịch rượu 400 thành rượu 600
Hướng dẫn:
Chất tan thay đổi ,dung dịch thay đổi , nồng độ thay đổi.
Thể tích rượu nguyên chất trong dung dịch lúc đầu là:
Độ rượu = \(\frac{{{V_{ruou{\rm{ nguyen chat}}}}}}{{{V_{dd}}}}.100\) ⇒ VRượu nguyên chất = (Độ rượu.Vdd)/100 = \(\frac{{40.60}}{{100}} = 24(ml)\)
Thể tích dung dịch rượu nguyên chất sau khi pha là 24 + x (ml)
Thể tích dung dịch rượu lúc sau là: 60 + x (ml)
Thay vào công thức tính độ rượu lúc sau ta có:
\(60 = \frac{{24 + x}}{{60 + x}}.100 \Rightarrow x = 30(ml)\)
Vậy nếu ta thêm 30 ml rượu nguyên chất vào 60 ml rượu 400 thì sẽ thành rượu 600.
Từ khóa » đường Rượu Etylic
-
Rượu Etylic - Tính Chất, Cấu Tạo Phân Tử, ứng Dụng Và điều Chế
-
Công Thức Rượu Etylic - Trường THPT Thành Phố Sóc Trăng
-
Lý Thuyết Rượu Etylic | SGK Hóa Lớp 9
-
Công Thức Cấu Tạo Của Rượu Etylic - TopLoigiai
-
Phương Trình Hóa Học Của Rượu Etylic
-
Điều Chế Rượu Etylic – Phương Trình Hóa Học Của Rượu Etylic
-
Các Tính Chất Và Công Thức Hóa Học Của Rượu Etylic
-
Rượu Etylic C2H6O Tính Chất Hoá Học, Công Thức Cấu ... - Hayhochoi
-
Tính Chất Hóa Học Của Rượu Etylic Và điều Chế Ancol Etylic - VOH
-
Ancol Etylic Là Gì? Phương Pháp điều Chế Và ứng Dụng Của Ancol Etylic
-
Điều Chế Rượu Etylic – Phương Trình Hóa Học Của Rượu ...
-
Ethanol – Wikipedia Tiếng Việt
-
Công Thức Và Tính Chất Hóa Học Của Rượu Etylic