Hòa Tan 6.5 Gam Kẽm Cần Vừa đủ Vml Dung Dịch HCl 2M A ... - Hoc24

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay Linhh
  • Linhh
4 tháng 3 2022 lúc 9:32

Hòa tan hoàn toàn 6,5 gam kim loại kẽm bằng 1 lượng vừa đủ dung dịch axit clohidric (HCl), sau phản ứng thu được khí Hidro và muối kẽm clorua (ZnCl2).

a) Viết phương trình hóa học xảy ra?

b) Tính thể tích khí hidro thu được sau phản ứng ở đktc?

c) Tính khối lượng HCl đã phản ứng?

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 2 0 Khách Gửi Hủy ๖ۣۜHả๖ۣۜI ๖ۣۜHả๖ۣۜI 4 tháng 3 2022 lúc 9:39

a. \(n_{Zn}=\dfrac{6.5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH : Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

            0,1      0,2                  0,1

b. \(V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

c. \(m_{HCl}=0,2.36,5=7,3\left(g\right)\)

 

Đúng 4 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 4 tháng 3 2022 lúc 9:40

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1mol\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

0,1      0,2                       0,1

\(V_{H_2}=0,1\cdot22,4=2,24l\)

\(m_{HCl}=0,2\cdot36,5=7,3g\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Uyên Dii
  • Uyên Dii
6 tháng 5 2017 lúc 21:59

Hòa tan 6.5 gam kẽm cần vừa đủ Vml dung dịch HCl 2M

a) Viết phương trình phản ứng hóa học xảy ra

b) Tính V =?

c) Tính thể tích khí hiđrô thu được ở đktc

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC 1 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Trần Thành Đạt Nguyễn Trần Thành Đạt 6 tháng 5 2017 lúc 22:05

a) PTHH: Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2

Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PTHH và đề bài, ta có: \(n_{HCl}=2.n_{Zn}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\\ n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)

b) \(V_{ddHCl}=\dfrac{n_{HCl}}{C_{MddHCl}}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(l\right)=100\left(ml\right)\)

c) \(V_{H_2\left(đktc\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Thị phường
  • Thị phường
23 tháng 4 2023 lúc 22:49

Hòa tan hoàn toàn a gam nhôm vừa đủ trong v(lít) dung dịch axit chohidric Hcl 2M sau khi phản ứng kết thúc người ta thu được 6,72 lít khí ( ở đktc) và một lượng muỗi nhôm clorua a, viết phương trình hóa học xảy ra ? b, tính a? C, tính V lít dung dịch 2M đã dùng?

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 44: Bài luyện tập 8 1 0 Khách Gửi Hủy Sườn sốt chua ngọt Sườn sốt chua ngọt 23 tháng 4 2023 lúc 22:54

nH2 = 6,72 : 22,4 = 0,3 ( mol ) 

PTHH :    2Al +  6HCl    ->     2AlCl3   + 3H2 

                0,2     0,6 mol <-    0,3mol

a = mAl = 0,2 x 27 = 5,4 (g)

VHCl = 0,6 : 2 = 0,3 ( l ) = 300 ( ml )

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Tài Lê Văn
  • Tài Lê Văn
4 tháng 5 2023 lúc 20:27

Cho 32g Cơ phản ứng vừa đủ với dung dịch 100ml HCL thu được đồng clorua và khí hiđrô a) Viết phương trình hóa học sảy ra b) tính nồng độ mod HCl đã dùng C) tính thể tích khí hiđrô thu được ở đktc

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 4 tháng 5 2023 lúc 20:32

a, \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)

b, \(n_{CuO}=\dfrac{32}{80}=0,4\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{CuO}=0,8\left(mol\right)\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,8}{0,1}=8\left(M\right)\)

c, \(n_{H_2}=n_{CuO}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow V_{H_2}=0,4.22,4=8,96\left(l\right)\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Anh Thu
  • Anh Thu
6 tháng 9 2021 lúc 21:19

Hòa tan 6,5 gam kẽm cần vừa đủ Vml dung dịch HCl 1M

a/ Viết phương trình hóa học xảy ra

b/ Tính V

c/ tính nồng độ mol của dung dịch sau phản ứng

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC 2 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Nho Bảo Trí Nguyễn Nho Bảo Trí 6 tháng 9 2021 lúc 21:23

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

a) Pt : \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2|\)

             1         2              1          1

            0,1      0,2          0,1

b) \(n_{HCl}=\dfrac{0,1.2}{1}=0,2\left(mol\right)\)

\(V_{ddHCl}=\dfrac{0,2}{1}=0,2\left(l\right)\)

c) \(n_{ZnCl2}=\dfrac{0,2.1}{2}=0,1\left(mol\right)\)

\(C_{M_{ZnCl2}}=\dfrac{0,1}{0,2}=0,5\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Đoán tên đi nào Đoán tên đi nào 6 tháng 9 2021 lúc 21:25

\(a/\\ Zn+2HCl \to ZnCl_2+H_2\\ b/\\ n_{Zn}=0,1(mol)\\ n_{HCl}=0,2(mol)\\ V_{HCl}=\frac{0,2}{1}=0,2(l)\\ c/\\ n_{ZnCl_2}=0,1(mol)\\ CM_{ZnCl_2}=\frac{0,1}{0,2}=0,5M\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy hoàng thị thuyên
  • hoàng thị thuyên
22 tháng 12 2021 lúc 22:27

Hòa tan hoàn toàn 22,4 gam sắt bằng dung dịch HCl loãng 7.3% vừa đủ. a) Viết phương trình hóa học. b) Tính thể tích khí hiđro sinh ra (đktc). c) Tính nồng độ phần trăm của dung dịch muối thu được sau phản ứng

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy ๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG ๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG 22 tháng 12 2021 lúc 22:31

a) Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

b) \(n_{Fe}=\dfrac{22,4}{56}=0,4\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

_____0,4--->0,8------>0,4--->0,4

=> VH2 = 0,4.22,4 = 8,96(l)

c) mHCl = 0,8.36,5 = 29,2 (g)

=> \(m_{dd\left(HCl\right)}=\dfrac{29,2.100}{7,3}=400\left(g\right)\)

mdd (sau pư) = 22,4 + 400 - 0,4.2 = 421,6 (g)

=> \(C\%\left(FeCl_2\right)=\dfrac{127.0,4}{421,6}.100\%=12,05\%\)

Đúng 2 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy hân nguyễn
  • hân nguyễn
17 tháng 9 2021 lúc 14:19

Hòa tan m gam kẽm vào 200ml dung dịch HCl 2M. S au phản ứng thu được kẽm clorua và khí hidro 

a. Viết phương trình phản ứng xảy ra 

b. Tính m

c. Tính khối lượng kẽm clorua trở thành

d. Tính thể tích khí ở điều kiện tiêu chuẩn

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Ôn tập học kỳ II 1 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Trần Thành Đạt Nguyễn Trần Thành Đạt 17 tháng 9 2021 lúc 14:24

\(n_{HCl}=0,2.2=0,4\left(mol\right)\\ a.Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\\ b.0,2........0,4.......0,2.......0,2\left(mol\right)\\ m=m_{Zn}=0,2.65=13\left(g\right)\\ c.m_{ZnCl_2}=136.0,2=27,2\left(g\right)\\ d.V_{H_2\left(đktc\right)}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Bảo Huy
  • Bảo Huy
25 tháng 10 2021 lúc 22:11

Hòa tan 9,75g kẽm bằng 100ml dung dịch HCl a) viết phương trình hóa học b) tính khối lượng muối thu được c) tính thể tích khí hidro thoát ra (ở đktc) d) tính nồng độ mol dung dịch HCl đã phản ứng

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Đề kiểm tra cuối học kì I - Đề 1 1 0 Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 25 tháng 10 2021 lúc 22:14

\(n_{Zn}=\dfrac{9,75}{65}=0,15mol\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

0,15   0,3           0,15      0,15

\(m_{ZnCl_2}=0,15\cdot136=20,4\left(g\right)\)

\(V_{H_2}=0,15\cdot22,4=3,36\left(l\right)\)

\(C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,3}{0,1}=3M\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Trương Mai Bảo Hân
  • Trương Mai Bảo Hân
25 tháng 12 2022 lúc 10:38 Cho 4,8 gam magie tác dụng với dung dịch axit clohiđric (HCl) dư, thu được dung dich magie clorua MgCl2 và khí H2. a) Viết phương trình hóa học xảy ra. b) Tính khối lượng HCl cần vừa đủ cho phản ứng trên. c) Tính thể tích khí hiđro sinh ra (ở đktc) .Đọc tiếp

Cho 4,8 gam magie tác dụng với dung dịch axit clohiđric (HCl) dư, thu được dung dich magie clorua MgCl2 và khí H2. 

a) Viết phương trình hóa học xảy ra. 

b) Tính khối lượng HCl cần vừa đủ cho phản ứng trên. 

c) Tính thể tích khí hiđro sinh ra (ở đktc) .

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Cihce Cihce 25 tháng 12 2022 lúc 11:01

a) \(PTHH:Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\) 

b) \(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2mol\) 

\(n_{HCl}=2.n_{Mg}=0,2.2=0,4mol\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=n.M=0,4.36,5=14,6g\)

c) \(n_{H_2}=n_{Mg}=0,2mol\) 

Thể tích khí hidro sinh ra (ở đktc): 

\(V_{H_2}=0,2.24,79=4,958l.\)

Đúng 1 Bình luận (3) Khách Gửi Hủy Quang Đẹp Trai
  • Quang Đẹp Trai
11 tháng 4 2023 lúc 21:11 Hòa tan hoàn toàn 13 gam Zn cần dùng vừa đủ dung dịch HCl 7,3 % thu được dung dịch X và thấy thoát ra V lít khí H2 (ở đktc) a. Viết phương trình phản ứng hóa học? b. Tính giá trị của V? c. Tính khối lượng muối thu được? d. Tính nồng độ phần trăm muối trong X?Đọc tiếp

Hòa tan hoàn toàn 13 gam Zn cần dùng vừa đủ dung dịch HCl 7,3 % thu được dung dịch X và thấy thoát ra V lít khí H2 (ở đktc)

a. Viết phương trình phản ứng hóa học?

b. Tính giá trị của V?

c. Tính khối lượng muối thu được?

d. Tính nồng độ phần trăm muối trong X?

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Câu hỏi của OLM 1 1 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 11 tháng 4 2023 lúc 21:20

a, \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

b, \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow V_{H_2}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)

c, \(n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{ZnCl_2}=0,2.136=27,2\left(g\right)\)

d, \(n_{HCl}=2n_{Zn}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow m_{HCl}=0,4.36,5=14,6\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{14,6}{7,3\%}=200\left(g\right)\)

⇒ m dd sau pư = 13 + 200 - 0,2.2 = 212,6 (g)

\(\Rightarrow C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{27,2}{212,6}.100\%\approx12,79\%\)

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy

Từ khóa » Dùng 50ml Dung Dịch Hcl 2m Hoàn Toàn Hết Số Gam Kẽm Là