Phải Dùng Bao Nhiêu Lít Khí Nitơ Và Bao Nhiêu Lít Khí Hiđro để điều ...

Chào mừng bạn đến với Selfomy Hỏi Đáp, hãy Hỏi bài tập hoặc Tham gia ngay Đăng nhập
  • Selfomy Đăng nhập
Selfomy Hỏi Đáp
  • Thưởng điểm
  • Câu hỏi
  • Hot!
  • Chưa trả lời
  • Chủ đề
  • Đặt câu hỏi
  • Lý thuyết
Đặt câu hỏi Phải dùng bao nhiêu lít khí nitơ và bao nhiêu lít khí hiđro để điều chế 17 gam NH3?
  • Selfomy Hỏi Đáp
  • Học tập
  • Hóa học
  • Hóa học lớp 11
  • Phải dùng bao nhiêu lít khí nitơ và bao...
0 phiếu 217 lượt xem PTG đã hỏi 13 tháng 1, 2022 trong Hóa học lớp 11 bởi Tiến sĩ (22.7k điểm)

Phải dùng bao nhiêu lít khí nitơ và bao nhiêu lít khí hiđro để điều chế 17 gam NH3? Biết rằng hiệu suất chuyển hóa thành amoniac là 25%. Các thể tích khí được đo (ở đktc). ( Bài giải cụ thể )

Hãy đăng nhập hoặc đăng ký để thêm bình luận.

Hãy đăng nhập hoặc đăng ký để trả lời câu hỏi này.

1 Câu trả lời

0 phiếu Trlinh đã trả lời 16 tháng 2, 2022 bởi Cử nhân (2.0k điểm) Hay nhất

PTHH:

\(N_{2}+3H_{2}\overset{xt,t^{o}, p}{\rightarrow}2NH_{3}\)

\(n_{NH_{3}}=1(mol)\)

Theo PTHH:

\(n_{N_{2}}=\frac{1}{2}n_{NH_{3}}=0,5(mol)\)

\(n_{H_{2}}=\frac{3}{2}n_{NH_{3}}=1,5(mol)\)

Hiệu suất 25% nên:

\(n_{N_{2}}=0,5.\frac{100}{25}=2(mol)\)

\(n_{H_{2}}=1,5.\frac{100}{25}=6(mol)\)

Vậy \(V_{N_{2}}=44,8l\)\(V_{H_{2}}=134,4l\)

Hãy đăng nhập hoặc đăng ký để thêm bình luận.

Các câu hỏi liên quan

0 phiếu 1 trả lời 333 lượt xem Trong công nghiệp amoniac được điều chế từ nitơ và  hiđro bằng phương pháp tổng hợp: Trong công nghiệp amoniac được điều chế từ nitơ và hiđro bằng phương pháp tổng hợp: N2(k) + 3 H2(k) ---> 2NH3(k) DH= -92kJ Cân bằng hoá học sẽ chuyển dời về phía tạo ra sản phẩm là NH3, nếu ta: đã hỏi 13 tháng 1, 2022 trong Hóa học lớp 11 bởi PTG Tiến sĩ (22.7k điểm) +1 thích 1 trả lời 7.4k lượt xem Nguyên tố nitơ có số oxi hóa là bao nhiêu trong các hợp chất sau: NO, NO2, NH3, NH4Cl, N2O, N2O3, N2O5, Mg3N2 ? đã hỏi 1 tháng 5, 2018 trong Hóa học lớp 11 bởi anhthh_823 Tiến sĩ (15.4k điểm)
  • hóa-học-11
+1 thích 1 trả lời 697 lượt xem Dẫn 2,24 lít khí NH3 (đktc) đi qua ống đựng 32 gam CuO nung nóng thu được chất rắn X và khí Y. ... Một hỗn hợp khí gồm N2 và H2 có tỉ khối hơi so với không khí là 0,293. Phần trăm theo thể tích của mỗi khí trong hỗn hợp ban đầu lần lượt là:   đã hỏi 11 tháng 9, 2021 trong Toán lớp 11 bởi Daxua_the_feeder Học sinh (214 điểm) 0 phiếu 1 trả lời 167 lượt xem Cho 4,48 lít khí hiđro (đktc) tác dụng với 69,6 gam bạc oxit ở nhiệt độ cao. Cho 4,48 lít khí hiđro (đktc) tác dụng với 69,6 gam bạc oxit ở nhiệt độ cao. Tính khối lượng kim loại bạc tạo thành sau phản ứng. đã hỏi 2 tháng 5, 2020 trong Hóa học lớp 9 bởi Nqoc_baka Phó giáo sư (34.6k điểm)
  • zin_cute
+1 thích 1 trả lời 269 lượt xem Hãy viết các phương trình hóa học của phản ứng điều chế hiđro, loại khí oxi và tổng hợp khí ammoniac. Hiện nay, để sản xuất ammoniac, người ta điều chế nitơ và hiđro bằng cách chuyển hóa có xúc tác một hỗn hợp gồm không khí, hơi nước và khí metan (thành phần chính của khí thiên nhiên). Phản ứng giữa khí metan và hơi nước tạo ra hiđro và cacbon đioxit. Để loại ... một thiết bị kín chứa không khí Hãy viết các phương trình hóa học của phản ứng điều chế hiđro, loại khí oxi và tổng hợp khí ammoniac.  đã hỏi 30 tháng 4, 2018 trong Hóa học lớp 11 bởi anhthh_823 Tiến sĩ (15.4k điểm)
  • hóa-học-11
0 phiếu 1 trả lời 575 lượt xem Cho m gam Fe3O4 tác dụng hết trong dung dịch HNO3 thấy thoát ra 0,448 lít khí NO (điều kiện tiêu chuẩn)... Cho m gam Fe3O4 tác dụng hết trong dung dịch HNO3 thấy thoát ra 0,448 lít khí NO (điều kiện tiêu chuẩn). Tính khối lượng axit đã tham gia phản ứng đã hỏi 10 tháng 7, 2021 trong Hóa học lớp 11 bởi Babyshort Tiến sĩ (10.2k điểm)
  • babyshort
0 phiếu 2 câu trả lời 1.1k lượt xem Để đốt cháy 4,48 lít khí etilen cần phải dùng bao nhiêu lít oxi ? đã hỏi 2 tháng 5, 2020 trong Hóa học lớp 9 bởi Teemo- Tiến sĩ (19.6k điểm) +4 phiếu 1 trả lời 2.3k lượt xem Cho 17,6 gam hỗn hợp Cu, Fe tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng – dư, thu được 4,48 lít khí (đkc).  Cho 17,6 gam hỗn hợp Cu, Fe tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng – dư, thu được 4,48 lít khí (đkc). Mặt khác, cũng lượng hỗn hợp 2 kim loại trên tác dụng với dung dịch H2SO4 đặc – nóng – dư, thu được V lít khí SO2 (đkc). a) Tính % khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp? b) Tính V? c) Dẫn khí SO2 thu được ở trên vào 150ml dung dịch NaOH 1M. Tính khối lượng muối thu được? đã hỏi 17 tháng 3, 2020 trong Hóa học lớp 10 bởi NicT_NaRi Thạc sĩ (5.8k điểm) +2 phiếu 1 trả lời 171 lượt xem 2,52g Fe cần V lít oxi,tính m oxit và V, m KClO3 cần dùng để điều chế V l O2,đốt 2,76g X cần V lít khí O2, xác định X Câu 1: Đốt cháy hoàn toàn 2,52 gam sắt cần V lít khí Oxi. a) Tính khối lượng oxit thu được. b) Tính V. c) Tính khối lượng KclO3  cần dùng để điều chế được V lít khí oxi ở trên. d) Đốt hoàn toàn 2,76 gam một kim loại X cần V lít khí oxi. Xác định tên kim loại X?  đã hỏi 22 tháng 2, 2020 trong Hóa học lớp 8 bởi Sakagami Rei
  • help________meeeeeee
+3 phiếu 3 câu trả lời 691 lượt xem Cần bao nhiêu lít (đktc) khí H2 cần để phản ứng vừa đủ với 16 gam CuO? đã hỏi 19 tháng 3, 2020 trong Hóa học lớp 9 bởi Teemo- Tiến sĩ (19.6k điểm)

HOT 1 giờ qua

Thành viên tích cực tháng 02/2026
  1. trannhat900trannhat900

    52948 Điểm

  2. phamngoctienpy1987844phamngoctienpy1987844

    50728 Điểm

  3. vxh2k9850vxh2k9850

    35980 Điểm

  4. Nqoc_bakaNqoc_baka

    34614 Điểm

Phần thưởng hằng tháng Hạng 1: 200.000 đồng Hạng 2: 100.000 đồng Hạng 3: 50.000 đồng Hạng 4: 20.000 đồng Phần thưởng bao gồm: mã giảm giá Shopee, Nhà Sách Phương Nam, thẻ cào cùng nhiều phần quà hấp dẫn khác sẽ dành cho những bạn tích cực nhất của tháng. Xem tại đâyBảng xếp hạng cập nhật 30 phút một lần
  • Gửi phản hồi
  • Hỗ trợ
  • Quy định
  • Chuyên mục
  • Huy hiệu
  • Trang thành viên: Biến Áp Cách Ly
Nhãn hiệu, logo © 2026 Selfomy Về Selfomy ...

Từ khóa » Dùng 4 48 Lít Khí Nh3