Tìm Hai Số Biết Tổng Và Hiệu Của Chúng Lần Lượt Là 24 Và 6 - TopLoigiai
Có thể bạn quan tâm
Câu hỏi: Tìm hai số biết tổng và hiệu của chúng lần lượt là 24 và 6?
Trả lời:
Gọi hai số cần tìm là số lớn và số bé
Tổng hai số là: 24
Hiệu hai số là: 6
Vậy
Số lớn = (24 + 6) : 2 = 15
Số bé = 24 – 15 = 9
Đáp số: Hai số cần tìm là: 15, 9
Cùng Top lời giải tìm hiểu kiến thức về Bài toán tìm hai số khi biết tổng và hiệu nhé
Mục lục nội dung Phương pháp tìm hai số khi biết tổng và hiệuBài tậpPhương pháp tìm hai số khi biết tổng và hiệu
- Bước 1 : Xác định tổng và hiệu.
- Bước 2 : Đại lượng nào là số bé – Đại lượng nào là số lớn.
- Bước 3 : Áp dụng công thức.
Cách giải:
Cách 1: Số bé = (Tổng – Hiệu) : 2
Số lớn = Số bé + Hiệu
(Tổng – số bé)
Cách 2: Số lớn = (Tổng + Hiệu) : 2
Số bé = Số lớn – Hiệu
(Tổng – Số lớn)
Sơ đồ tìm hai số khi biết tổng và hiệu
Bài tập
Bài 1. Tìm hai số có tổng bằng 94 và hiệu bằng 12.
Bài giải:
Hai lần số bé là:
94 – 12 = 82
Số bé là:
82 : 2 = 41
Số lớn là:
41 + 12 = 53
Đáp số: 41; 53
Bài 2. An và Bình có 70 viên bi, biết rằng nếu Bình có thêm 16 viên bi thì hai bạn có số bi bằng nhau. Hỏi ban đầu mỗi bạn có bao nhiêu bi?
Bài giải:
Hai lần số bi của An là:
70 + 16 = 86 (viên bi)
Số bi của An là:
86 : 2 = 43 (viên bi)
Số bi của Bình là:
43 – 16 = 27 (viên bi)
Đáp số: An: 43 viên bi
Bình: 27 viên bi
Bài 3. Một nhà máy có hai tổ công nhân, tổ Một có nhiều hơn tổ Hai 18 công nhân, biết rằng nếu nhà máy có thêm 8 công nhân thì nhà máy sẽ có 100 công nhân. Hỏi mỗi tổ công nhân có bao nhiêu người?
Bài giải:
Tổng số công nhân của nhà máy là:
100 – 8 = 92 (công nhân)
Hai lần số công nhân của tổ Hai là:
92 – 18 = 74 (công nhân)
Số công nhân của tổ Hai là:
74 : 2 = 37 (công nhân)
Số công nhân của tổ Một là:
37 + 18 = 55 (công nhân)
Đáp số: Tổ Một: 55 công nhân
Tổ Hai: 37 công nhân.
Bài 4. Tim hai số có hiệu bằng 47, biết rằng nếu lấy số thứ nhất cộng số thứ hai rồi cộng hiệu của chúng thì được 372.
Bài giải:
Theo đề bài ta có:
Số thứ nhất + Số thứ hai + Hiệu = 372
Tổng + Hiệu = 372
Tổng + 47 = 372
Tổng của hai số cần tìm bằng:
372 – 47 = 325
Hai lần số lớn bằng:
325 + 47 = 372
Số lớn cần tìm bằng:
372 : 2 = 186
Số bé cần tìm bằng:
186 – 47 = 139
Đáp số: 186, 139
Bài 5. Một miếng đất hình chữ nhật có chu vi 102m. Chiều dài hơn chiều rộng 11m. Tính diện tích của hình chữ nhật.
Bài giải:
Nửa chu vi hình chữ nhật là102 : 2 = 51 (m)
Hai lần chiều rộng hình chữ nhật là:
51 – 11 = 40 (m)
Chiều rộng hình chữ nhật là:
40 : 2 = 20 (m)
Chiều dai hình chữ nhật là:
20 + 11 = 31 (m)
Diện tích hình chữ nhật là:
31 x 20 = 620 (m2)
Đáp số: 620m2
Bài 6: Tìm 2 số biết tổng và hiệu của chúng lần lượt là:
a- 24 và 6; b - 60 và 12; c - 325 và 99
Bài giải:
a, Số lớn là:
(24 + 6) : 2 = 15
Số bé là:
24 – 15 = 9
Đáp số: 9 và 15
b, Số lớn là:
(60 + 12) : 2 = 36
Số bé là:
60 – 36 = 24
Đáp số: 24 và 36
c, Số lớn là:
(325 + 99) : 2 = 212
Số bé là:
325 – 212 = 113
Đáp số: 113 và 212
Bài 7: Trường Tiểu học Kim Đồng có tất cả 1286 học sinh, biết số học sinh nam nhiều hơn số học sinh nữ là 48 bạn. Tính số học sinh nam, số học sinh nữ của trường ?
Bài giải:
Sơ đồ:
Số học sinh nam của trường là:
(1286 + 48) : 2 = 667 (học sinh)
Số học sinh nữ của trường là:
1286 – 667 = 619 (học sinh)
Đáp số: nam: 667 học sinh, nữ: 619 học sinh
Bài 8: Một hình chữ nhật có hiệu hai cạnh liên tiếp là 24 cm và tổng của chúng là 92 cm. Tính diện tích của hình chữ nhật đã cho ?
Bài giải:
Sơ đồ:
Chiều dài hình chữ nhật là:
(24 + 92) : 2 = 58 (cm)
Chiều rộng hình chữ nhật là:
92 – 58 = 34 (cm)
Diện tích hình chữ nhật là:
58 x 34 = 1972 (cm2)
Đáp số: 1972 cm2
Bài 9: Tìm hai số biết tổng của hai số bằng 42, hiệu của hai số bằng 10 ?
Bài giải:
Số lớn là:
(42 + 10) : 2 = 26
Số bé là:
42 – 26 = 16
Đáp số: 16 và 26
Từ khóa » Hiệu Của 96 Và 6 Là
-
Hiệu Của Hai Số Là 96,biết Một Nửa Số Thứ Nhất Gấp đôi Số Thứ Hai Tìm ...
-
Hiệu Của Hai Số Là 96, Biết 50% Số Thứ Nhất Thì Bằng 2 Lần Số ... - Olm
-
Hiệu Của Hai Số Là 96,biết Một Nửa Số Thứ Nhất Gấp đôi Số ... - Hoc24
-
Hiệu Hai Số Là 96 Thương Hai Số Là 7 Tìm Tổng Hai Số - Hoc24
-
Bài 142 : Tìm Hai Số Khi Biết Hiệu Và Tỉ Số Của Hai Số đó
-
Tìm Hai Số Khi Biết Tổng Và Hiệu Của Hai Số đó Lớp 4
-
Cách Giải Dạng Toán Tìm Hai Số Khi Biết Tổng Và Tỉ Của 2 Số đó - Tỉ Lớp 4
-
Hai Số Có Hiệu Là 24. Nếu Giữ Nguyên Số Bị Trừ Và Thêm Vào Số Trừ 8 ...
-
Tổng Của Hai Số Bằng 96. Tìm Hai Số đó, Biết Rằng Chỉ Có 4 Số Lẻ Liên ...
-
Tìm Hai Số Khi Biết Tổng Và Tỉ Số Của Hai Số đó Lớp 4
-
Hiệu Hai Số Là 564nếu Tăng Số Bị Trừ 96 đơn Vị Và Giảm Số Trừ đi 54
-
Kế Hoạch 96/KH-UBND 2022 Hỗ Trợ Doanh Nghiệp Nhỏ Và Vừa Hậu ...
-
Hiệu Của Hai Số Là 96 Nếu Ta Giữ Nguyên Số Bị Trừ Và Thêm Vào Số Trừ ...