Tính Khối Lượng Muối FeCl2 Khi Cho Fe Tác Dụng Cần HCl Tạo Ra 2,24 ...

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay 27-8A Phạm Tài 27-8A Phạm Tài 26 tháng 11 2021 lúc 22:25

tính khối lượng muối FeCl2 khi cho Fe tác dụng cần HCl tạo ra 2,24 lít khí H2(đktc)

Lớp 8 Hóa học Những câu hỏi liên quan Trần Thanh Huyền
  • Trần Thanh Huyền
18 tháng 11 2021 lúc 20:52

cho 5,6 gam sắt (Fe) tác dụng hết với dung dịch HCl, tạo thành muối sắt (II) clorua (FeCl2) và khí hidro (H2)

a. Viết phương trình phản ứng?

b. Tính thể tích khí Hidro (H2) sinh ra ở (đktc)?

c. Tính khối lượng muối FeCl2 tạo thành ?

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Thảo Phương Thảo Phương 18 tháng 11 2021 lúc 21:01

\(a.Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\b.n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\\ n_{H_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\\ c.n_{FeCl_2}=n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\\ m_{FeCl_2}=0,1.127=12,7\left(g\right) \)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Dương Bá Long
  • Dương Bá Long
13 tháng 12 2023 lúc 22:15 Cho 11,2 g Fe  tác dụng hoàn toàn với acid HCl tạo ra FeCl2 và khí H2.Fe    +  HCl   -- FeCl2  + H2a) Tính khối lượng của muối thu được.b) Tính khối lượng của acid đã tham gia phản ứngc) Tính thể tích khí sinh ra ở đkc(250C vaf 1bar)d) Nếu cho lượng khí H2 sinh ra ở trên tác dụng với 3,7185 lit khí oxygen ở đkc. Tính khối lượng của nước thu được.Đọc tiếp

Cho 11,2 g Fe  tác dụng hoàn toàn với acid HCl tạo ra FeCl2 và khí H2.

Fe    +  HCl   --> FeCl2  + H2

a) Tính khối lượng của muối thu được.

b) Tính khối lượng của acid đã tham gia phản ứng

c) Tính thể tích khí sinh ra ở đkc(250C vaf 1bar)

d) Nếu cho lượng khí H2 sinh ra ở trên tác dụng với 3,7185 lit khí oxygen ở đkc. Tính khối lượng của nước thu được.

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 37: Axit - Bazơ - Muối 1 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 13 tháng 12 2023 lúc 23:46

Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

a, nFeCl2 = nFe = 0,2 (mol) ⇒ mFeCl2 = 0,2.127 = 25,4 (g)

b, nHCl = 2nFe = 0,4 (mol) ⇒ mHCl = 0,4.36,5 = 14,6 (g)

c, nH2 = nFe = 0,2 (mol) ⇒ VH2 = 0,2.24,79 = 4,958 (l)

d, \(n_{O_2}=\dfrac{3,7185}{24,79}=0,15\left(mol\right)\)

PT: \(2H_2+O_2\underrightarrow{t^o}2H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,2}{2}< \dfrac{0,15}{1}\), ta được O2 dư.

Theo PT: nH2O = nH2 = 0,2 (mol)

⇒ mH2O = 0,2.18 = 3,6 (g)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Ly Ly
  • Ly Ly
7 tháng 1 2022 lúc 22:21

9/ Cho 5,6g sắt (Fe) tác dụng với axit clohidric (HCl) tạo ra muối sắt (II) clorua (FeCl2) và khí hiđro (H2.) a/ Viết PTHH. b/ Tính khối lượng của axit clohydric (HCl) cần dùng. c/ Tính thể tích khí H2.(đktc) thu được. Giúp tuii với

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 3 1 Khách Gửi Hủy hnamyuh hnamyuh 7 tháng 1 2022 lúc 22:23

$a) Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2$

$b) n_{Fe} = \dfrac{5,6}{56} = 0,1(mol)$Theo PTHH : $n_{HCl} = 2n_{Fe} = 0,1.2 = 0,2(mol)$$m_{HCl} = 0,2.36,5 = 7,3(gam)$$c) n_{H_2} = n_{Fe} = 0,1(mol)$$V_{H_2} = 0,1.22,4 = 2,24(lít)$

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Nguyễn Lê Phước Thịnh Nguyễn Lê Phước Thịnh CTV 7 tháng 1 2022 lúc 22:25

a: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

b: \(n_{Fe}=\dfrac{5.6}{56}=0.1\left(mol\right)=n_{FeCl_2}\)

\(\Leftrightarrow n_{HCl}=2\cdot0.1=0.2\left(mol\right)\)

\(m=0.2\cdot36.5=7.3\left(g\right)\)

c: \(V_{H_2}=0.1\cdot22.4=2.24\left(lít\right)\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Lê Phương Mai Lê Phương Mai 7 tháng 1 2022 lúc 22:28

\(a. Fe+2HCl->FeCl_2+H_2\)

 

c, \(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\)

\(-> n_{H_2}=n_{FeCl_2}=0,1\)

\(-> V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\)

 

 

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy bruh
  • bruh
5 tháng 11 2023 lúc 20:38

: Cho kim loại Fe tác dụng với acid HCl loãng thu được muối FeCl2 và 37,185 lít khí H2 (đkc). Tính khối lượng Fe cần dùng? Cho biết Fe = 56, H= 1, Cl = 35,5

 

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 2 0 Khách Gửi Hủy 乇尺尺のレ 乇尺尺のレ 5 tháng 11 2023 lúc 20:41

\(n_{H_2}=\dfrac{37,185}{24,79}=1,5mol\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\\ n_{Fe}=n_{H_2}=1,5mol\\ m_{Fe}=1,5.56=84g\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 5 tháng 11 2023 lúc 20:44

PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{37,185}{24,79}=1,5\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Fe}=n_{H_2}=1,5\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=1,5.56=84\left(g\right)\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Lâm Nguyễn Ngọc Hoàng
  • Lâm Nguyễn Ngọc Hoàng
27 tháng 1 2021 lúc 21:06

cho 11 2 gam fe tác dụng vừa đủ với dung dịch hcl. Sau phản ứng thu được V lít khí H2 ở đktc. Tìm V? Tìm khối lượng của FeCl2 tạo ra sau phản ứng? Tìm khối lượng của HCl tham gia?

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 21: Tính theo công thức hóa học 3 2 Khách Gửi Hủy hnamyuh hnamyuh 27 tháng 1 2021 lúc 21:12

\(n_{Fe} =\dfrac{11,2}{56} = 0,2(mol)\\ \)

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

0,2.....0,4.........0,2........0,2..............(mol)

Vậy :

V = 0,2.22,4 = 4,48(lít)

\(m_{FeCl_2} = 0,2.127=25,4(gam)\)

\(m_{HCl} = 0,4.36,5 = 14,6(gam)\)

Đúng 3 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy Trịnh Long Trịnh Long CTVVIP 27 tháng 1 2021 lúc 21:10

PTHH: Fe+2HCl → FeCl2+H2

 

a, nFe=m:M=11,2:56=0,2 mol

 

Theo PTHH, nFe=nH2=0,2 mol

 

VH2=n.22,4=0,2.22,4=4,48 lít

 

b, Theo PTHH, nFeCl2=nFe=0,2

 

mFeCl2=n.M=0,2.127=25,4 g 

c,

Theo PTHH, nHCl=2nFe=0,4 mol

 

mHCl=n.M=0,4.36,5=14,6 g

 

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Nguyễn đăng long Nguyễn đăng long 27 tháng 1 2021 lúc 21:30

nFe=11,2/56=0,2(mol)

Fe + 2HCl ----->FeCl2 + H2

TPT:nHCl=2.nFe=2.0,2=0,4(mol)

        mHCl=0,4.36,5=14,6(g)

TPT:nFeCl2=nFe=0,2(mol)

       mFeCl2=0,2.127=25,4(g)

TPT:nH2=nFe=0,2(mol)

       vH2=0,2.22,4=4,48(lít)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Cô Bé Mùa Đông
  • Cô Bé Mùa Đông
17 tháng 4 2022 lúc 11:37

Cho Fe tác dụng với 36,5g HCl thu 8,96(l) khí H2 (đktc) và dung dịch muối FeCl2 a.Viết phương trình phản ứng b.Tìm khối lượng chất dư sau phản ứng c.Tính khối lượng Fe tham gia và khối lượng muối tạo thành

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 1 Khách Gửi Hủy ๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG ๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG 17 tháng 4 2022 lúc 11:45

a) Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

b) \(n_{H_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

\(n_{HCl\left(bđ\right)}=\dfrac{36,5}{36,5}=1\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

           0,4<--0,8<----0,4<----0,4

=> mHCl(dư) = (1-0,8).36,5 = 7,3 (g)

c) mFe = 0,4.56 = 22,4 (g)

mFeCl2 = 0,4.127 = 50,8 (g)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Mai Enk
  • Mai Enk
9 tháng 3 2022 lúc 10:09

Bài 5: Cho 8,4 g Iron tác dụng vừa đủ với dung dịch hydrochloric acid (HCl), tạo thành muối Iron (II) chloride FeCl2 và khí Hydrogen H2.

a)  Lập PTHH của phản ứng.

b)  Thể tích khí H2 (ở đktc) tạo thành?

c)  Khối lượng HCl cần dùng?

d)  Khối lượng FeCl2 tạo thành theo 2 cách khác nhau?

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Ngọc Huy Toàn Nguyễn Ngọc Huy Toàn 9 tháng 3 2022 lúc 10:11

\(n_{Fe}=\dfrac{m_{Fe}}{M_{Fe}}=\dfrac{8,4}{56}=0,15mol\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,15   0,3           0,15     0,15   ( mol )

\(V_{H_2}=n_{H_2}.22,4=0,15.22,4=3,36l\)

\(m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=0,3.36,5=10,95g\)

\(m_{FeCl_2}=n_{FeCl_2}.M_{FeCl_2}=0,15.127=19,05g\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Mạc Ngọc Gia Linh
  • Mạc Ngọc Gia Linh
11 tháng 10 2023 lúc 20:30 1.    Cho kim loại iron (Fe) tác dụng với acid HCl thu được FeCl2 và khí H2a/ Tính khối lượng Fe và khối lượng acid biết thể tích hydrogen bằng 3,36 lít (đktc).b/ Tính khối lượng FeCl2 tạo thànhĐọc tiếp

1.    Cho kim loại iron (Fe) tác dụng với acid HCl thu được FeCl2 và khí H2

a/ Tính khối lượng Fe và khối lượng acid biết thể tích hydrogen bằng 3,36 lít (đktc).

b/ Tính khối lượng FeCl2 tạo thành

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 4 0 Khách Gửi Hủy Lê Ng Hải Anh Lê Ng Hải Anh 11 tháng 10 2023 lúc 20:34

a, \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Fe}=n_{H_2}=0,15\left(mol\right)\Rightarrow m_{Fe}=0,15.56=8,4\left(g\right)\)

\(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\Rightarrow m_{HCl}=0,3.36,5=10,95\left(g\right)\)

b, \(n_{FeCl_2}=n_{H_2}=0,15\left(mol\right)\Rightarrow m_{FeCl_2}=0,15.127=19,05\left(g\right)\)

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy 乇尺尺のレ 乇尺尺のレ 11 tháng 10 2023 lúc 20:34

\(a/n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15mol\\ Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,15       0,3           0,15          0,15

\(m_{Fe}=0,15.56=8,4g\\ m_{HCl}=0,3.36,5=10,95g\\ b/m_{FeCl_2}=0,15.127=19,05g\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Đào Tùng Dương Đào Tùng Dương 11 tháng 10 2023 lúc 20:34

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\uparrow\)

0,15   0,3          0,15       0,15

\(n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

\(a,m_{Fe}=0,15.56=8,4\left(g\right)\)

\(m_{HCl}=0,3.36,5=10,95\left(g\right)\)

\(b,m_{FeCl_2}=0,15.127=19,05\left(g\right)\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Xem thêm câu trả lời Trung
  • Trung
10 tháng 4 2022 lúc 14:18

Cho 100ml dung dịch HCL 1M tác dụng hết với kim loại Fe tạo thành muối Sắt (II) clorua (FeCl2) và giải phóng khí Hidro

a,Viết PTHH xảy ra

b,Tính khối lượng muối thu được

c,Tính thể tích của H2 thu được ở đktc

(Biết các khí được đo ở đktc:Cl = 35,5; Fe = 56; H = 1 )

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 1 Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 10 tháng 4 2022 lúc 14:20

\(n_{HCl}=0,1mol\)

\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

0,1      0,2         0,1          0,1

\(m_{FeCl_2}=0,1\cdot127=12,7g\)

\(V_{H_2}=0,1\cdot22,4=2,24l\)

Đúng 5 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy

Khoá học trên OLM (olm.vn)

  • Toán lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)
  • Toán lớp 8 (Cánh Diều)
  • Toán lớp 8 (Chân trời sáng tạo)
  • Ngữ văn lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)
  • Ngữ văn lớp 8 (Cánh Diều)
  • Ngữ văn lớp 8 (Chân trời sáng tạo)
  • Tiếng Anh lớp 8 (i-Learn Smart World)
  • Tiếng Anh lớp 8 (Global Success)
  • Khoa học tự nhiên lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)
  • Khoa học tự nhiên lớp 8 (Cánh diều)
  • Khoa học tự nhiên lớp 8 (Chân trời sáng tạo)
  • Lịch sử và địa lý lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)
  • Lịch sử và địa lý lớp 8 (Cánh diều)
  • Lịch sử và địa lý lớp 8 (Chân trời sáng tạo)
  • Giáo dục công dân lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)
  • Giáo dục công dân lớp 8 (Cánh diều)
  • Giáo dục công dân lớp 8 (Chân trời sáng tạo)
  • Công nghệ lớp 8 (Kết nối tri thức với cuộc sống)

Từ khóa » Khối Lượng Fecl2 Tạo Thành Theo Hai Cách Khác Nhau