Tính Lượng Tinh Thể CuSO4.5H2O Cần Thiết Hòa Tan 400g ... - Hoc24

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Lớp 9
  • Hóa học lớp 9

Chủ đề

  • Chương I. Các loại hợp chất vô cơ
  • Chương II. Kim loại
  • Chương III. Sơ lược về bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học
  • Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu
  • Chương V. Dẫn xuất của Hiđrocacbon. Polime
Chương I. Các loại hợp chất vô cơ
  • Lý thuyết
  • Trắc nghiệm
  • Giải bài tập SGK
  • Hỏi đáp
  • Đóng góp lý thuyết
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Công chúa vui vẻ
  • Công chúa vui vẻ
9 tháng 11 2019 lúc 20:55

Tính lượng tinh thể CuSO4.5H2O cần thiết hòa tan 400g CuSO4 2% để thu được dd CuSO4 có nồng độ 1M ( D= 1,1 g/ml)

Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 3 0 Khách Gửi Hủy B.Thị Anh Thơ B.Thị Anh Thơ 9 tháng 11 2019 lúc 21:21

Đặt CuSO4.5H2O là a mol

\(\rightarrow\text{nH2O=5a}\rightarrow\text{mH2O=90a g}\rightarrow\text{V H2O=90a ml}\)

400g CuSO4 0,2%\(\rightarrow\)nCuSO4=0,005

\(\rightarrow\text{nCuSO4=a+0,005}\)

\(V_{dd}=\frac{400}{1,1}=\frac{4000}{11}ml\)

\(\rightarrow\)V dd sau khi cho tinh thể là \(\frac{\text{90a+4000}}{11ml}\)

Ta có :

\(\frac{\text{a+0.005}}{\frac{\text{90a+4000}}{\frac{\text{11}}{\text{1000}}}}=1\)

\(\rightarrow\text{a=0.4}\rightarrow\text{mtinh thể=0,4.250=100}\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách vãng lai đã xóa Khách Gửi Hủy Lê Thu Dương Lê Thu Dương 9 tháng 11 2019 lúc 21:40

Hỏi đáp Hóa học

Đúng 0 Bình luận (0) Khách vãng lai đã xóa Khách Gửi Hủy Buddy Buddy 9 tháng 11 2019 lúc 22:23 https://i.imgur.com/7oikWVn.jpg Đúng 0 Bình luận (0) Khách vãng lai đã xóa Khách Gửi Hủy Các câu hỏi tương tự Nguyen Hong Son
  • Nguyen Hong Son
16 tháng 7 2021 lúc 19:34

1, Cần lấy bao nhiêu gam CuSO4 hoà tan vào 400ml dd CuSO4 (D= 1,1g/ml) để tạo thành dung dịch B có nồng độ 20,8% 2, Khi hạ dung dịch B xuống 12C thì sẽ có bai nhiêu gam muối CuSO4.5H2O kết tinh tách ra khỏi dung dịch. Biết độ tan của CuSO4 ở 12C là 17,52g

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0 Mai Anh
  • Mai Anh
13 tháng 12 2018 lúc 8:30

Tính lượng tinh thể CuSO4.5H2O cần dùng để điều chế 500ml dung dịch CuSO4 8% (D=1,1 g/mol)

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0 trần thị huyền
  • trần thị huyền
20 tháng 8 2021 lúc 15:59

hòa tan 6,2g natri oxit vào 193,8g nước.ta thu đc dd X . cho X td vs 200g dd CuSO4 16% lọc kết tủa , rửa sạch , đem nung, thu đc a chất rắn màu đen Y 

a. Tính nồng độ % của dd X

b. Tìm a

c. Cần bn ml dd HCl 2M để hòa tan hết a gam Y trên

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0 Nguyễn Thị Hồng Ngọc
  • Nguyễn Thị Hồng Ngọc
3 tháng 1 2018 lúc 22:43 câu 1 : Hòa tan 5,72g Na2CO3.xH2O trong 44,28g nước ta được dung dịch có nồng độ 4,24% . Xác định công thức của hidrat trên câu 2 : Tính khối lượng CuSO4.5H2O tách ra khi làm lạnh 1877g dung dịch bão hòa của CuSO4 Ở 850C xống 12 oC biết độ tan của CuSO4 ở 85 oC và 12oC lần lượt là 87,7 g và 35,5 g câu 3 : Điều chế 560g dung dịch CuSO4 16% cần phải lấy bao nhiêu gam dung dịch CuSO4 8% và bao nhiêu gam tinh thể CuSO4.5H2O câu 4 : Hòa tan 0,35g Na2CO3.102O vào 234,9 g nước đước dung dịch A a, T...Đọc tiếp

câu 1 : Hòa tan 5,72g Na2CO3.xH2O trong 44,28g nước ta được dung dịch có nồng độ 4,24% . Xác định công thức của hidrat trên

câu 2 : Tính khối lượng CuSO4.5H2O tách ra khi làm lạnh 1877g dung dịch bão hòa của CuSO4 Ở 850C xống 12 oC biết độ tan của CuSO4 ở 85 oC và 12oC lần lượt là 87,7 g và 35,5 g

câu 3 : Điều chế 560g dung dịch CuSO4 16% cần phải lấy bao nhiêu gam dung dịch CuSO4 8% và bao nhiêu gam tinh thể CuSO4.5H2O

câu 4 : Hòa tan 0,35g Na2CO3.102O vào 234,9 g nước đước dung dịch A

a, Tính C% dung dịch A

b, Tính nồng độ mol dung dịch A

c, Tính khối lượng riêng của dung dịch A

câu 5 : Tính lượng tinh thể CuSO4.HH2O cần dùng để điều chế 500ml dung dịch CuSO4 8% (D=1,1g/ml)

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 8 0 Thư Nguyễn Ngọc Anh
  • Thư Nguyễn Ngọc Anh
27 tháng 6 2018 lúc 12:15

Cho 600g dung dịch CuSO4 10% bay hơi ở nhiệt độ không đổi (20oC) tới khi bay hơi hết 400g nước. Lúc đó sẽ có 1 phần CuSO4 kết tinh trở lại dạng tinh thể CuSO4.5H2O và dung dịch còn lại là dung dịch CuSO4 bão hòa ở 20oC và có nồng độ là 20%. Tính khối lượng CuSO4.5H2O kết tinh trở lại.

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 2 0 Hà Lâm Như Quỳnh
  • Hà Lâm Như Quỳnh
22 tháng 5 2016 lúc 16:29

Cho 160g CuO tác dụng với lượng vừa đủ dd H2SO4 khi đun nóng, thu được dung dịch A có KL 800g. Làm lạnh dung dịch A đó xuống 0 độ C thấy có m1g tinh thể ngậm nước CuSO4.5H2O kết tinh lắng xuống. Hãy tính m1, biết rằng độ tan của CuSO4 ở 0 độ C là 14,3%.

Các bạn giải dùm mình bài này với ạ!!!

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 2 0 Không Tên
  • Không Tên
2 tháng 11 2016 lúc 16:31

Để tăng nồng độ của 50g dd CUSO4 5% lên gấp 2 lần có 3 hsinh làm như sau:

HSA đun nóng dd làm bay hơi 1/2 lượng nước

HSB thêm 2,78 CuSO4 hòa tan vào dd

Hs C thêm 50g dd CuSO4 15% vào dd

Hỏi hs nào đúng và giải thích

 

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0 ngoc lan
  • ngoc lan
27 tháng 9 2018 lúc 11:12

a)Nhúng một thanh sắt nặng 100 gam vào dd CuSO4 0,1M. Sau khi pư kết thúc, thấy khối lượng thanh kim loại tăng lên 101,3 g. Hỏi:

(1) Có bnhiêu gam sắt tgpư

(2) Thể tích dd CuSO4 0,1 M cần đủ cho pư trên

b)Cho 12,5 gam tinh thể CuSO4.5H2O vào 40 gam dd NaOH 15%.Tính khối lượng chất kết tủa và nồng độ % của các chất trong dd sau pư

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0 phạm kim liên
  • phạm kim liên
23 tháng 10 2021 lúc 19:42

3) Hòa tan 6,2 gam Na2O vào 400 ml nước.

a) Tính nồng độ mol/lit của dung dịch thu được sau phản ứng.

b) Lấy toàn bộ dung dịch thu được sau phản ứng cho tác dụng với 200 ml dung dịch CuSO4 2,5M

+ Tính khối lượng kết tủa thu được

+ Tính CM của dung dịch thu được sau phản ứng

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 1 0

Khoá học trên OLM (olm.vn)

  • Toán lớp 9
  • Ngữ văn lớp 9
  • Tiếng Anh lớp 9
  • Vật lý lớp 9
  • Hoá học lớp 9
  • Sinh học lớp 9
  • Lịch sử lớp 9
  • Địa lý lớp 9

Khoá học trên OLM (olm.vn)

  • Toán lớp 9
  • Ngữ văn lớp 9
  • Tiếng Anh lớp 9
  • Vật lý lớp 9
  • Hoá học lớp 9
  • Sinh học lớp 9
  • Lịch sử lớp 9
  • Địa lý lớp 9

Từ khóa » để Thu được Kl Cu Từ Dd Cuso4