Tổng Hợp Các Bài Toán Thực Tế - Ôn Thi Vào Lớp 10
Có thể bạn quan tâm
Tailieumoi.vn xin giới thiệu đến các quý thầy cô, các em học sinh đang trong quá trình ôn tập bộ bài tập Chuyên đề thực tế - Bài toán khác - Ôn thi vào lớp 10, tài liệu bao gồm 3 trang, tuyển chọn bài tập Chuyên đề thực tế - Bài toán khác đầy đủ lý thuyết, phương pháp giải chi tiết và bài tập có đáp án (có lời giải), giúp các em học sinh có thêm tài liệu tham khảo trong quá trình ôn tập, củng cố kiến thức và chuẩn bị cho kì thi môn Toán sắp tới. Chúc các em học sinh ôn tập thật hiệu quả và đạt được kết quả như mong đợi.
Tài liệu Chuyên đề thực tế - Bài toán khác - Ôn thi vào lớp 10 gồm các nội dung chính sau:
A. Phương pháp giải
- tóm tắt lý thuyết ngắn gọn.
B. Ví dụ minh họa
- gồm 3 ví dụ minh họa đa dạng của các dạng bài tập trên có lời giải chi tiết.
C. Bài tập tự luyện
- gồm 10 bài tập vận dụng giúp học sinh tự rèn luyện cách giải các dạng bài tập Chuyên đề thực tế - Bài toán khác - Ôn thi vào lớp 10.
Mời các quý thầy cô và các em học sinh cùng tham khảo và tải về chi tiết tài liệu dưới đây:

CHUYÊN ĐỀ THỰC TẾ - BÀI TOÁN THỰC TẾ KHÁC
A. Phương pháp giải
Với các dạng bài toán thực tế này, ta cần vận dụng linh hoạt các kiến thức về tỉ lệ phần trăm, lãi suất, … để tính toán một cách hợp lý.
B. Ví dụ minh họa
Ví dụ 1: Mẹ cho Vân 30 000 đồng để mua dụng cụ học tập. Vân dùng 13 số tiền đó để mua thước, sau đó dùng 35 số tiền còn lại để mua tập. Vân dùng 2000 đồng để đóng tiền ủng hộ quà xuân tặng bạn, số tiền còn lại Vân dùng mua viết. Hỏi Vân mua được bao nhiêu cây viết biết mỗi cây viết giá 3000 đồng?
Hướng dẫn giải
Tiền mua thước: 30000×13=10000 (đồng)
Tiền mua tập: 30000−10000×35=12000 (đồng)
Tiền mua viết: 30000−10000+12000+2000=6000 (đồng)
Giá 1 cây viết là: 6000:3000=2 (cây)
Ví dụ 2: Cô Hân có nuôi 80 con gồm gà trống, gà mái và vịt. Số gà mái gấp ba lần số gà trống. 60% số gia cầm này là vịt. Vậy có bao nhiêu con gà mái?
Hướng dẫn giải
Số vịt: 80×60100=48
Số gà: 80−48=32
Số gà trống: 32:4=8
Số gà mái: 8×3=24 (con)
Ví dụ 3: Nếu mua lẻ thì giá một bút bi là x đồng. Nhưng nếu mua từ 10 bút bi trở lên thì giá mỗi bút bi rẻ hơn 500 đồng. Cô Dung dùng 180 000 đồng để mua bút bi cho văn phòng. Hãy biểu diễn qua x:
- Tổng số bút bi mua được khi mua lẻ;
- Số bút bi mua được nếu mua cùng một lúc, biết rằng giá tiền mua một bút bi không quá 1200 đồng;
- Số bút bi được lợi khi mua cùng một lúc so với mua lẻ.
Xem thêmTừ khóa » Toán Thực Tế Tuyển Sinh 10
-
Các Dạng Toán Thực Tế ôn Thi Vào Lớp 10 Môn Toán - Toán THCS
-
Một Số Bài Toán Thực Tế Thường Gặp Trong đề Tuyển Sinh Vào 10
-
Tổng Hợp Các Bài Toán Thực Tế ôn Thi Vào Lớp 10 Và Lời Giải Chi Tiết Từ ...
-
Các Dạng Bài Toán Thực Tế Và Lý Thuyết ôn Thi Tuyển Sinh 10
-
Các Dạng Toán Thực Tế Trong Kì Thi Lớp 10 Thành Phố Hồ Chí Minh
-
Các Dạng Toán Thực Tế ôn Thi Vào Lớp 10 Năm 2022
-
Các Bài Toán Thực Tế Trong đề Tuyển Sinh Vào Lớp 10
-
Các Dạng Toán Thực Tế ôn Thi Vào 10 Môn Toán - YouTube
-
Tổng Hợp Các Bài Toán Thực Tế Tuyển Sinh 10 Toán Lớp 9
-
Đề Toán Lớp 10 TPHCM Thực Tế Nhưng Khó, Hỏi Về Sức Khoẻ, Bóng ...
-
[Mã BMBAU30 Giảm đến 30K đơn 99K] Sách - Phân Loại Toán Thực ...
-
Sách - Chinh Phục Giải Đề Thi Bài Toán Thực Tế Tuyển Sinh Vào ...
-
Phân Loại Toán Thực Tế Sử Dụng Cho Lớp 9 Và Tuyển Sinh Vào ...
-
CHUYÊN ĐỀ MỘT SỐ DẠNG TOÁN THỰC TẾ ÔN THI TUYỂN SINH ...
-
Nhiều Bài Toán Thực Tế Hay Trong đề Toán Vào Lớp 10 TpHCM
-
Toán Thực Tế Tuyển Sinh Lớp 10 Toán Lớp 9
-
TUYỂN SINH LỚP 10 VÀ CÁC ĐỀ TOÁN THỰC TẾ
-
Các Dạng Toán Thực Tế Tuyển Sinh 10
-
Tuyển Sinh Lớp 10 Với Các Đề Toán Thực Tế - BeeCost