Trộn 50 Ml Dung Dịch NaOH 5 M Với 200 Ml ...

Tất cả Toán học Vật Lý Hóa học Văn học Lịch sử Địa lý Sinh học Giáo dục công dân Tin học Tiếng anh Công nghệ Khoa học Tự nhiên Lịch sử và Địa lý Luan Dinh Hỏi từ APP VIETJACK đã hỏi trong Lớp 11 Hóa học · 17:03 15/09/2021 Theo dõi Báo cáo Trộn 50 ml dung dịch NaOH 5 M với 200 ml dung dịch NaOH 30 % ( d = 1,33 g / ml ) . Tính nồng độ theo của các ion có trong dung dịch thu được . Trả Lời (+5 điểm) Hỏi câu khác Hỏi chi tiết ...Xem thêm

Quảng cáo

2 câu trả lời 30266

Hoàng Thị Hiên 4 năm trước

Bước 1: Tính số mol NaOH trong mỗi dung dịchDung dịch NaOH 5M:

Số mol NaOH = n1 = C<sub>M1</sub> * V1 = 5 * 0.05 = 0.25 molDung dịch NaOH 30%:

Khối lượng dung dịch NaOH 30% = m2 = V2 * d = 200 * 1.33 = 266 gKhối lượng NaOH trong dung dịch 30% = m<sub>NaOH</sub> = m2 * C% = 266 * 0.3 = 79.8 gSố mol NaOH = n2 = m<sub>NaOH</sub> / M<sub>NaOH</sub> = 79.8 / 40 = 1.995 molBước 2: Tính tổng số mol NaOH và thể tích dung dịch sau khi trộnTổng số mol NaOH = n = n1 + n2 = 0.25 + 1.995 = 2.245 molThể tích dung dịch sau khi trộn ≈ V1 + V2 = 50 + 200 = 250 ml = 0.25 lítBước 3: Tính nồng độ mol của ion Na+ và OH-Trong dung dịch NaOH, mỗi phân tử NaOH phân ly ra 1 ion Na+ và 1 ion OH-.Nồng độ mol của ion Na+ = nồng độ mol của ion OH- = nồng độ mol của dung dịch NaOH sau khi trộnNồng độ mol của ion Na+ và OH- = C = n / V = 2.245 / 0.25 = 8.98 MKết luận:Nồng độ của ion Na+ và OH- trong dung dịch thu được là 8.98 M.

.

0 bình luận Đăng nhập để hỏi chi tiết CEO Tập Đoàn Học Bá ><ヾ(•ω•`)o 1 năm trước 50ml NaOH 5M=>nNaOH=0,05.5=0,25 mol200ml NaOH 30%=>mdd NaOH=200.1,33=266 (g)C%=30%=>mNaOH=266.0,3=79,8g=>nNaOH=1,995 mol=>nNaOH sau=1,995+0,25=2,245 molVsau=250ml=0,25 lít=>CM NaOH=2,2450,25=8,98 MVậy [Na+]=[OH−]=8,98 M 0 bình luận Đăng nhập để hỏi chi tiết

Quảng cáo

Bạn muốn hỏi bài tập?

Đặt câu hỏi
Câu hỏi hot cùng chủ đề
  • Khi đun CH3OH với H2SO4 đặc, 140°C thì sản phẩm thu được làA. đietyleteB. etenC. dimetylete.D. etilen.

Từ khóa » Trộn Lẫn 500ml Dd Naoh 5m