Trộn 500ml Dd 0,2M Với 200ml Dd HCl 0,3M. Tính Nồng độ Mol Của ...

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay Song Minguk
  • Song Minguk
11 tháng 5 2016 lúc 22:07

Trộn 500ml dd 0,2M với 200ml dd HCl 0,3M. Tính nồng độ mol của dung dịch HCl sau khi trộn

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 42: Nồng độ dung dịch 1 0 Khách Gửi Hủy Do Minh Tam Do Minh Tam 11 tháng 5 2016 lúc 22:27

nHCl(1)=0,5.0,2=0,1 mol

nHCl(2)=0,2.0,3=0,06 mol

VddHCl sau khi trộn=500+200=700ml=0,7 lít

Tổng nHCl sau khi trộn=0,1+0,06=0,16 mol

CM dd HCl sau khi trộn=0,16/0,7=0,23M

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy TV.Hoàng
  • TV.Hoàng
8 tháng 3 2022 lúc 17:18

Bài 1: Trộn 300ml dung dịch NaOH 1,5M với 400ml dung dịch NaOH 2,5M. Tính nồng độ mol của dung dịch thu được?

Bài 5: Cần lấy bao nhiêu lit dd HCl 0,2M để khi trộn với dd HCl 0,8M thì thu được 2lit dd HCl 0,5M? Giả sử không có sự thay đổi thể tích khi trộn.

 

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Kudo Shinichi Kudo Shinichi 8 tháng 3 2022 lúc 18:33

B4:

nNaOH = 0,3 . 1,5 + 0,4 . 2,5 = 1,45 (mol)

VddNaOH = 0,3 + 0,4 = 0,7 (l)

CMddNaOH = 1,45/0,7 = 2,07M

B5:

nHCl (sau khi pha) = 0,5 . 2 = 1 (mol)

Gọi VHCl (0,2) = x (l); VHCl (0,8) = y (l)

x + y = 2 (1)

nHCl (0,2) = 0,2x (mol)

nHCl (0,8) = 0,8y (mol)

=> 0,2x + 0,8y = 1 (2)

(1)(2) => x = y = 1 (l)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Cao Viết Cường
  • Cao Viết Cường
25 tháng 9 2020 lúc 20:34

Tính nồng độ ion có trong các dung dịch sau

a, Khi trộn 100 ml dd NaOH 0,2M với 400ml dd Ba(OH)2 0,3M

b, Khi trộn V ml dd HCl 0,2M với V ml dd H2SO4 0,3M

c, Khi trộn 100ml NaOH 0,5M với 100ml dd H2SO4 0,3M

d, Khi trộn 100ml BaCl2 0,04M với 100ml dd Na2CO3 0,01M

e, Khi trộn V ml dd Na2CO3 0,02M và K2CO3 0,03M với V ml dd BaCl2 0,04M

Xem chi tiết Lớp 11 Hóa học Bài 3: Sự điện li của nước. pH. Chất chỉ thị axit... 1 0 Khách Gửi Hủy Hoàng Tử Hà Hoàng Tử Hà 27 tháng 9 2020 lúc 0:04

Ok, để thử coi chứ tui ngu hóa thấy mồ :(

a/ \(n_{NaOH}=0,2.0,1=0,02\left(mol\right)\)

\(NaOH\rightarrow Na^++OH^-\)

\(n_{Na^+}=n_{OH^-}=0,02\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{MNa^+}=\frac{0,02}{0,4+0,1}=0,04\left(mol/l\right)\)

\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,3.0,4=0,12\left(mol\right)\)

\(Ba\left(OH\right)_2=Ba^{2+}+2OH^-\)

\(\Rightarrow n_{OH^-}=0,24\left(mol\right);n_{Ba^{2+}}=0,12\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{MBa^{2+}}=\frac{0,12}{0,5}=0,24\left(mol/l\right)\)

\(n_{OH^-}=0,02+0,24=0,26\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{MOH^-}=\frac{0,26}{0,5}=0,52\left(mol/l\right)\)

b/ \(n_{HCl}=0,2V\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{H^+}=n_{Cl^-}=0,2V\)

\(\Rightarrow C_{MCl^-}=\frac{0,2V}{2V}=0,1\left(mol/l\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=0,3V\left(mol\right)=\frac{n_{H^+}}{2}=n_{SO_4^{2-}}\)

\(\Rightarrow C_{MSO_4^{2-}}=\frac{0,3V}{2V}=0,15\left(mol/l\right)\)

\(n_{H^+}=0,2V+0,6V=0,8V\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{MH^+}=\frac{0,8V}{2V}=0,4\left(mol/l\right)\)

Bác nào hảo tâm giúp em mấy câu còn lại chớ đến đây thì em chịu chết òi :(

Đúng 0 Bình luận (0) Khách vãng lai đã xóa Khách Gửi Hủy Duongg Trinhh Thuyy
  • Duongg Trinhh Thuyy
29 tháng 6 2021 lúc 7:39

trộn 250ml dung dịch hcl 0,2M với 350ml dd hcl 0,4M thì thu đc dd có nồng độ mol = bn ?

Xem chi tiết Lớp 10 Hóa học 2 0 Khách Gửi Hủy Lê Thu Dương Lê Thu Dương 29 tháng 6 2021 lúc 7:46

\(n_{HCl\left(0,2M\right)}=0,25.0,2=0,05\left(mol\right)\)

\(n_{HCl}\left(0,4M\right)=0,35.0,4=0,14\left(MOL\right)\)

\(C_{M\left(ddthudc\right)}=\dfrac{0,05+0,14}{0,25+0,35}=0,31667\left(M\right)\)

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Hoaa Hoaa 29 tháng 6 2021 lúc 7:46

Ta có nHCl 0,2M=0,2.0,25=0,05(mol)

nHCl 0,4M=0,4.0,35=0,14(mol)

=>C\(_M\)HCl=\(\dfrac{0,05+0,14}{0,25+0,35}\)=0,32M

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Trần Anh Hoàng
  • Trần Anh Hoàng
7 tháng 5 2022 lúc 17:35

Trộn 200ml dung dịch HCl 1M với 300ml dung dịch HCl 0,5M. Tính nồng độ mol của dung dịch HCl sau khi trộn.

Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 42: Nồng độ dung dịch 2 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Quang Minh Nguyễn Quang Minh 7 tháng 5 2022 lúc 17:40

\(V_{\text{dd}}=0,2+0,3=0,5\left(l\right)\\ n_{HCl}=0,2.1+0,3.0,5=0,35\\ C_M=\dfrac{0,35}{0,5}=0,7M\)

Đúng 6 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Đỗ Tuệ Lâm Đỗ Tuệ Lâm 7 tháng 5 2022 lúc 17:43

200ml = 0,2(l)

=> nHCl (1) = 0,2 .1 = 0,2 (mol)

300ml = 0,3 (l)

=> nHCl(2) = 0,3 . 0,5 = 0,15 (mol)

=> CM (sau khi trộn) = n/V = (0,15+0,2) / (0,2+0,3 ) = 0,35 / 0,5 = 0,7 M

Đúng 4 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Chichoo Kimito
  • Chichoo Kimito
23 tháng 7 2021 lúc 22:43 Dung dịch A chứa HNO3 và HCl theo tỉ lệ số mol là 2:1  a/ Biết rằng khi cho 200ml dd A tác dụng với 100ml dd NaOH 1M thì lượng axit dư trong A tác dụng đủ với 50ml dd Ba(OH)2 0,2M. Tính CM của mỗi axit trong dd A?  b/ Nếu trộn 500ml dd A với 100ml dd B chứa NaOH 1M và Ba(OH)2 0,5M thì dd C thu được có tính axit hay bazơ?  c/ Phải thêm vào dd C bao nhiêu lít dd A hoặc dd B để có dd D trung tính ?  d/ Cô cạn dd D, tính khối lượng muối khan thu được.?lm theo dạng 1 phương trình hóa học thuu ấy ạ cá...Đọc tiếp

Dung dịch A chứa HNO3 và HCl theo tỉ lệ số mol là 2:1

  a/ Biết rằng khi cho 200ml dd A tác dụng với 100ml dd NaOH 1M thì lượng axit dư trong A tác dụng đủ với 50ml dd Ba(OH)2 0,2M. Tính CM của mỗi axit trong dd A?

  b/ Nếu trộn 500ml dd A với 100ml dd B chứa NaOH 1M và Ba(OH)2 0,5M thì dd C thu được có tính axit hay bazơ?

  c/ Phải thêm vào dd C bao nhiêu lít dd A hoặc dd B để có dd D trung tính ?

  d/ Cô cạn dd D, tính khối lượng muối khan thu được.?

lm theo dạng 1 phương trình hóa học thuu ấy ạ cái dạng [H]     +    [OH]  à  H2O ni nè m.n. Lm câu ab thou cx dc ạ em cảm ơn nhìu lawmsmmm!!!!!!!

 

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Bài 2. Một số oxit quan trọng 1 0 Khách Gửi Hủy Thảo Phương Thảo Phương 24 tháng 7 2021 lúc 9:46

a/ Gọi nồng độ mol của HNO3;HCl lần lượt là 2a, a (mol/l)

Khi đó: nHNO3=0,4a; nHCl=0,2a mol

=> nH+ = 0,6a mol

nNaOH=0,1 mol, nBa(OH)2=0,2.0,05=0,01 mol

H+ + OH- ------> H2O

Theo PT ta được: \(n_{H^+}=n_{OH^-}=0,1+0,01.2=0,6a\)

=>a= 0,2M

Vậy nồng độ mol của HNO3;HCl lần lượt là: 0,4; 0,2 (M)

b/ nH+ =0,5.0,2.2+0,5.0,2=0,3 mol

+) Dung dịch B gồm: nNaOH=0,1 mol; nBa(OH)2=0,05 mol

=> n OH- = 0,1+ 0,05.2 = 0,2 (mol)

PTHH: H+ + OH- ------> H2O

Theo PT:  nH+ = n OH- =0,2 mol<0,3 mol

Vậy dung dịch C còn dư axit ⇒ có tính axit.

c/ Gọi thể tích dung dịch B cần cho để tạo được dung dịch D trung hòa là: V (l)

Ta có:  nH+ = n OH- 

⇒0,3=1.V+0,5.2.V

⇔V=0,15 

 Lượng dung dịch B cần thêm là: Vthêm=0,15−0,1=0,05(l)

 

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Vân Hồ
  • Vân Hồ
25 tháng 6 2017 lúc 17:27

39. trộn 300ml dd hcl 0,5M với 200ml dd ba(oh)2 AM thu được 500ml dung dịch trong đó nồng độ của hcl là 0,02M . tính A

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học Chương I. Các loại hợp chất vô cơ 2 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Thị Thanh Thùy Nguyễn Thị Thanh Thùy 13 tháng 10 2017 lúc 22:06

theo đề bài:

nHCl=0,3.0,5=0,15mol

nBa(OH)2=0,2.A(mol)

CMHCl=\(\dfrac{n_{HCl_{dư}}}{0,5}=0,02M\)

=>\(n_{HCl_{du}}\)=0,02.0,5=0,01mol

\(n_{HCl_{pu}}=0,15-0,01=0,14mol\)

PTPU

2HCl+Ba(OH)2->BaCl2+2H2O

0,14..........0,7

\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,7mol\)

\(=>C_{M_{Ba\left(OH\right)_2}}=\dfrac{0,7}{0,2}=3,5M\)

Đúng 1 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy Hoàng Thị Anh Thư Hoàng Thị Anh Thư 14 tháng 10 2017 lúc 12:44

nHCl=0,5.0,3=0,15(mol)

nBa(OH)2=0,2A

nHCl dư=0,5.0,02=0,01(mol)

=>nHCl p/ứ=0,15-0,01=0,14(mol)

pt: 2HCl+Ba(OH)2--->BaCl2+2H2O

Theo pt: nBa(OH)2=1/2nHCl=0,07(mol)

=>0,2A=0,07=>A=0,35(M)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Taru kun
  • Taru kun
29 tháng 11 2021 lúc 19:27

Trộn 100ml dd HCl 2M vào 200ml đ HCl 2M. Tìm Nồng độ mol của dd sau pha trộn 

Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Khách Gửi Hủy Thảo Phương Thảo Phương 30 tháng 11 2021 lúc 0:22

\(CM_{HCl\left(sau\right)}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,1.2+0,2.2}{0,1+0,2}=2M\)

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Mai Nguyen
  • Mai Nguyen
30 tháng 10 2021 lúc 21:56

Nếu trộn 150ml dd HCl 0,2M với 350ml dd HCl 0,04ml thì dung dịch thu được có nồng độ mol/l là bao nhiêu ? biết thể tích không đổi

Xem chi tiết Lớp 11 Hóa học Bài 5: Luyện tập về axit-bazo-muối; phản ứng trao... 2 0 Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 30 tháng 10 2021 lúc 22:10

\(n_{H^+}=n_{HCl}+n_{HCl}=0,15\cdot0,2+0,35\cdot0,04=0,044mol\)

\(C_M=\dfrac{0,044}{0,15+0,35}=\dfrac{0,044}{0,5}=0,088M\)

Đúng 2 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy 𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱 𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱 30 tháng 10 2021 lúc 22:05

Ta có: \(\Sigma n_{HCl}=0,15\cdot0,2+0,35\cdot0,04=0,314\left(mol\right)\) \(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,314}{0,15+0,35}=0,628\left(M\right)\)

Đúng 1 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy Phụng Nguyễn Thị
  • Phụng Nguyễn Thị
13 tháng 9 2019 lúc 20:00

Tính nồng độ mol các ion trong dung dịch thu được khi :

a/ Trộn 200ml dd NaOH 2M với 200ml dd Ba(OH)2 0,5M

b/ Trộn 400ml dd Fe2(SO4)3 0,2M với 100ml dd FeCl3 0,3M

c/ Trộn 200ml dd chứa 12 gam MgSO4 và 300ml dd chứa 34,2g Al2(SO4)3

HELP ME !!!!!!!

Xem chi tiết Lớp 11 Hóa học Chương 1. Sự điện li 0 0 Khách Gửi Hủy

Từ khóa » Trộn Lẫn 500ml Dd H2so4 0 3m Với 200ml