Các Công Thức Tính Hiệu Suất Phần Trăm, Ròng Rọc Trong Vật Lí ... - Hoc24

HOC24

Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Đóng Đăng nhập Đăng ký

Lớp học

  • Lớp 12
  • Lớp 11
  • Lớp 10
  • Lớp 9
  • Lớp 8
  • Lớp 7
  • Lớp 6
  • Lớp 5
  • Lớp 4
  • Lớp 3
  • Lớp 2
  • Lớp 1

Môn học

  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Đạo đức
  • Tự nhiên và xã hội
  • Khoa học
  • Lịch sử và Địa lý
  • Tiếng việt
  • Khoa học tự nhiên
  • Hoạt động trải nghiệm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật

Chủ đề / Chương

Bài học

HOC24

Khách Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng
  • Tất cả
  • Toán
  • Vật lý
  • Hóa học
  • Sinh học
  • Ngữ văn
  • Tiếng anh
  • Lịch sử
  • Địa lý
  • Tin học
  • Công nghệ
  • Giáo dục công dân
  • Tiếng anh thí điểm
  • Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
  • Giáo dục kinh tế và pháp luật
Hãy tham gia nhóm Học sinh Hoc24OLM Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài

Câu hỏi

Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Giáo dục kinh tế và pháp luật Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay Minh Thư Phạm
  • Minh Thư Phạm
8 tháng 3 2022 lúc 11:16

Dùng ròng rọc động để đưa một vật nặng 650N lên cao 10m. Tính công của người công nhân khi làm việc đó và tính hiệu suất của ròng rọc biết rằng lực kéo ở công nhân là 350N

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý 2 1 Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 8 tháng 3 2022 lúc 11:21

Dùng ròng rọc động cho ta lợi hai lần về lực thiệt hai lần về đường đi.

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}F=\dfrac{1}{2}P=\dfrac{1}{2}\cdot650=325N\\s=\dfrac{1}{2}H=5m\end{matrix}\right.\)

Công thực hiện của người đó:

\(A=F\cdot s=325\cdot5=1625J\)

Công để kéo vật:

\(A=F\cdot s=350\cdot5=1750J\)

Hiệu suất ròng rọc:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{1625}{1750}\cdot100\%=92,86\%\)

Đúng 4 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Ng Ngọc Ng Ngọc 8 tháng 3 2022 lúc 11:20

.

Đúng 0 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy phương nguyễn
  • phương nguyễn
25 tháng 1 2022 lúc 19:47

để kéo vật có khối lượng 1 tạ lên cao 5(m) người ta sử dụng 1 ròng rọc cố định và 1 ròng rọc động.lực cản trong quá trình kéo là 20(N).Tính 

a, công nâng vật

b, lực kéo vật 

c,công kéo vật

d, hiệu suất ròng rọc

 

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý 1 1 Khách Gửi Hủy Đào Tùng Dương Đào Tùng Dương 25 tháng 1 2022 lúc 20:05

a) Công kéo vật :

\(A_i=P.h=1.100.10.5=5000\left(J\right)\)

b) Lực kéo vật :

Do sd ròng rọng động và ròng rọc cố định 

=> Lực kéo = 1/2 trọng lượng 

\(\Rightarrow F=\dfrac{1}{2}P=\dfrac{1}{2}.1.100.10=500\left(N\right)\)

c) Công kéo vật :

\(A=F.s=500.5=2500\left(J\right)\)

d) Hiệu suất ròng rọc :

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}=\dfrac{5000}{2500+5000+\left(20.5\right)}=0,658=65,8\left(\%\right)\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy BÙI VĨNH PHÚC AN
  • BÙI VĨNH PHÚC AN
25 tháng 1 2022 lúc 17:13

để kéo vật có khối lượng 1 tạ lên cao 5(m) người ta sử dụng 1 ròng rọc cố định và 1 ròng rọc động.lực cản trong quá trình kéo là 20(N).Tính 

a, công nâng vật

b, lực kéo vật 

c,công kéo vật

d, hiệu suất ròng rọc

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý 1 1 Khách Gửi Hủy nguyễn thị hương giang nguyễn thị hương giang 25 tháng 1 2022 lúc 18:20

\(m=1tạ=100kg\)

Công nâng vật:

\(A_i=P\cdot h=10m\cdot h=10\cdot100\cdot5=5000J\)

Dùng một ròng rọc động và một ròng rọc cố định cho ta lợi hai lần về lực.

\(\Rightarrow F=\dfrac{1}{2}P\)

\(\Rightarrow F=\dfrac{1}{2}\cdot100\cdot10=500N\)

Công kéo vật:

\(A=F\cdot s=500\cdot5=2500J\)

Công cản:

\(A_{cản}=20\cdot5=100J\)

Công toàn phần:

\(A_{tp}=5000+2500+100=7600J\)

Hiệu suất ròng rọc:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}=\dfrac{5000}{7600}\cdot100\%=65,8\%\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Nguyễn Thanh Quân lớp 7/...
  • Nguyễn Thanh Quân lớp 7/...
25 tháng 4 2023 lúc 7:42 Người công nhân kéo vật có trọng lượng 2200N lên cao 6m bằng hệ thống ròng rọc như hình bên, các ròng rọc giống như nhau,  mất thời gian là 65 giây.a)     Bỏ qua ma sát và khối lượng của ròng rọc. Tính lực kéo?b)    Nhưng trong thực tế hiệu suất của hệ kéo trên chỉ đạt 85%. Tính khối lượng của ròng rọc (bỏ qua ma sát)c)     Tính công suất?Đọc tiếp

Người công nhân kéo vật có trọng lượng 2200N lên cao

 6m bằng hệ thống ròng rọc như hình bên, các ròng rọc giống như nhau,  mất thời gian là 65 giây.

a)     Bỏ qua ma sát và khối lượng của ròng rọc. Tính lực kéo?

b)    Nhưng trong thực tế hiệu suất của hệ kéo trên chỉ đạt 85%. Tính khối lượng của ròng rọc (bỏ qua ma sát)

c)     Tính công suất?

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý Ôn thi học kì II 1 0 Khách Gửi Hủy Phong Phong CTV 25 tháng 4 2023 lúc 12:32

Tóm tắt:

\(P=2200N\)

\(h=6m\)

\(t=65s\)

=========

a) \(F_{kms}=?N\)

b) \(H=85\%\)

\(m_2=?kg\)

c) \(\text{℘ }=?W\)

Giải

a) Do sử dụng ròng rọc động nên:

\(s=2h=2.6=12m\)

Công nâng vật lên:

\(A=P.h=2200.6=13200J\)

Lực kéo là:

\(A=F_{kms}.s\Rightarrow F_{kms}=\dfrac{A}{s}=\dfrac{13200}{12}=1100N\)

b) Công toàn phần thực hiện được:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%\Rightarrow A_{tp}=\dfrac{A_i}{H}.100\%=\dfrac{13200}{85}.100\approx15529J\)

Lực kéo là:

\(A_{tp}=F_{cklrr}.s\Rightarrow F_{cklrr}=\dfrac{A_{tp}}{s}=\dfrac{15529}{12}\approx1294N\)

Độ lớn trọng lực của ròng rọc:

\(P_{rr}=F_{cklrr}-F_{kms}=1294-1100=194N\)

Khối lượng của ròng rọc là:

\(P_{rr}=10m_{rr}\Rightarrow m_{rr}=\dfrac{P_{rr}}{10}=\dfrac{194}{10}=19,4kg\)

c. Công suất của người công nhân:

\(\text{℘ }=\dfrac{A_{tp}}{t}=\dfrac{15529}{65}\approx258,8W\)

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Nguyễn Thanh Quân lớp 7/...
  • Nguyễn Thanh Quân lớp 7/...
25 tháng 4 2023 lúc 7:49 Người công nhân kéo vật có trọng lượng 2200N lên cao 6m bằng hệ thống ròng rọc như hình bên, các ròng rọc giống như nhau,  mất thời gian là 65 giây.a)     Bỏ qua ma sát và khối lượng của ròng rọc. Tính lực kéo?b)    Nhưng trong thực tế hiệu suất của hệ kéo trên chỉ đạt 85%. Tính khối lượng của ròng rọc (bỏ qua ma sát)c)     Tính công suất?Đọc tiếp

Người công nhân kéo vật có trọng lượng 2200N lên cao

 6m bằng hệ thống ròng rọc như hình bên, các ròng rọc giống như nhau,  mất thời gian là 65 giây.

a)     Bỏ qua ma sát và khối lượng của ròng rọc. Tính lực kéo?

b)    Nhưng trong thực tế hiệu suất của hệ kéo trên chỉ đạt 85%. Tính khối lượng của ròng rọc (bỏ qua ma sát)

c)     Tính công suất?

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý Bài 15. Công suất 2 0 Khách Gửi Hủy Chiến Hoàng Chiến Hoàng 25 tháng 4 2023 lúc 8:48

 

a) Để kéo vật có trọng lượng 2200N lên cao 6m, ta cần thực hiện công:

W = F*d = 2200N * 6m = 13200J

Vì bỏ qua ma sát và khối lượng của ròng rọc, nên công cơ học của hệ thống ròng rọc bằng công của vật.

W = F*d = 13200J

Từ đó, ta tính được lực kéo:

F = W/d = 13200J/6m = 2200N

 

b) Hiệu suất của hệ kéo là 85%, nghĩa là công cơ học thực hiện được chỉ bằng 85% công cơ điện tiêu thụ. Vậy công cơ điện tiêu thụ là:

Wd = Wc/η = 13200J/0.85 = 15529J

Công cơ điện tiêu thụ bằng tổng công cơ học của các ròng rọc:

Wd = n*Wrr

Với n là số ròng rọc và Wrr là công cơ học của một ròng rọc.

Từ đó, ta tính được khối lượng của một ròng rọc:

Wrr = Wd/n = 15529J/n

Vì bỏ qua ma sát, nên công cơ học của một ròng rọc bằng công của vật:

Wrr = F*d = 2200N * π*D

Trong đó, D là đường kính của ròng rọc.

Từ đó, ta tính được khối lượng của một ròng rọc:

Wrr = 2200N * π*D = 15529J/n

D = 15529J/(2200N*π*n)

Mặt khác, công của một ròng rọc bằng công của vật:

Wrr = F*d = 2200N * π*D

Từ đó, ta tính được khối lượng của một ròng rọc:

D = Wrr/(2200N*π) = 13200J/(2200N*π*n)

 

c) Công suất của hệ kéo là công cơ điện tiêu thụ chia thời gian thực hiện công:

P = Wd/t = 15529J/65s = 239W

Đúng 2 Bình luận (2) Khách Gửi Hủy Phong Phong CTV 25 tháng 4 2023 lúc 12:33

Đúng 2 Bình luận (2) Khách Gửi Hủy Huỳnh thanh chấn
  • Huỳnh thanh chấn
28 tháng 3 2023 lúc 15:37

Nâng một vật 1000kg lên cao 10m bằng ròng rọc động mất 25 giây

a) Tính công và công suất nâng vật lên

b) Nếu lực kéo ở đầu dây là 5900N. Tính hiệu suất của ròng rọc động

c) Tính độ lớn của lực ma sát

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý Ôn thi học kì II 2 0 Khách Gửi Hủy 乇尺尺のレ 乇尺尺のレ 28 tháng 3 2023 lúc 15:47

tóm tắt

m=1 000kg

h=10m

t=25s

_________

a)P(hoa)=?

b)Fcms=5900N

H=?

c)Fms=?

giải

a)công để nâng vật lên là

\(A_{ci}=P.h=10.m.h=1000.10.10=100000\left(J\right)\)

công suất nâng vật lên là

\(P\left(hoa\right)=\dfrac{A}{t}=\dfrac{100000}{25}=4000\left(W\right)\)

a)vì sử dụng ròng rọc động nên

s=h.2=10.2=20(m)

công để kéo vật lên là

\(A_{tp}=F.s=5900.20=118000\left(J\right)\)

hiệu suất của ròng rọc là

\(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}\cdot100\%=\dfrac{100000}{118000}\cdot100\%=84,7\left(\%\right)\)

c)lực để kéo vật lên khi không có ma sát là

\(A_{ci}=F_{kms}.s=>F_{kms}=\dfrac{A_{ci}}{s}=\dfrac{100000}{20}=5000\left(N\right)\)

độ lớn của lực ma sát là

\(F_{ms}=F_{cms}-F_{kms}=5900-5000=900\left(N\right)\)

 

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Phong Phong CTV 28 tháng 3 2023 lúc 15:42

\(m=1000kg\Rightarrow P=10m=10000N\)

a) Công có ích thực hiện được:

\(A_i=P.h=10000.10=100000J\)

Công suất nâng vật lên:

\(\text{℘}=\dfrac{A}{t}=\dfrac{100000}{25}=4000W\)

b) Do sử dụng ròng rọc động nên có lợi 2 lần về lực nhưng lại bị thiệt 2 lần về đường đi nên ta có:

\(s=2h=2.10=20m\)

Công toàn phần nâng vật:

\(A_{tp}=F.s=6000.20=120000J\)

Hiệu suất của mặt phẳng nghiêng:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{100000}{120000}.100\%\approx83,3\%\)

c) Công của lực ma sát:

\(A_{ms}=A_{tp}-A_i=120000-100000=20000J\)

Độ lớn của lực ma sát:

\(A_{ms}=F_{ms}.s\Rightarrow F_{ms}=\dfrac{A_{ms}}{s}=\dfrac{20000}{20}=1000N\)

Đúng 1 Bình luận (1) Khách Gửi Hủy Lê Hồng Thái Dương
  • Lê Hồng Thái Dương
31 tháng 3 2022 lúc 11:50

Để đưa một vật có trọng lượng 400N lên cao 4m bằng ròng rọc động, người ta phải thực hiện một công là 2000J. tính hiệu suất của ròng rọc và công hao phí khi kéo ròng rọc. cảm ơn.

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý Bài 14. Định luật về công 1 1 Khách Gửi Hủy Kudo Shinichi Kudo Shinichi 31 tháng 3 2022 lúc 12:43

P = 400N

h = 4m

=> A1 = 400.4 = 1600 (J)

=> H = \(\dfrac{A_1}{A_{tp}}=\dfrac{1600}{2000}=80\%\)

Theo định luật về công: A1 = A2 = 1600 (J)

Mà A2 + Ahp = Atp

=> Ahp = 2000 - 1600 = 400 (J)

 

 

Đúng 3 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy 123....
  • 123....
31 tháng 1 2021 lúc 15:26 Một công nhân dùng ròng rọc động nâng vật nặng 150N lên cao 10m. Tính công của công nhân khi làm việc đó và tính hiệu suất của ròng rọc. Biết rằng lực kéo của công nhân là 250N. Mình có thử tính ra kết quả rồi mà thấy nó hơi kì kì. Giúp mình với ạ. Cảm mơn Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý Bài 15. Công suất 1 0 Khách Gửi Hủy Nguyễn Duy Khang Nguyễn Duy Khang 31 tháng 1 2021 lúc 15:43

Công của công nhân khi làm việc đó là:

\(A=P.h=150.10=1500\left(J\right)\)

Do dùng ròng rọc động nên giảm 2 lần về lực và thiệt 2 lần về đường đi nên

\(s=2h=2.10=20\left(m\right)\)

Hiệu suất của ròng rọc là:

\(H=\dfrac{A_i}{A_{tp}}.100\%=\dfrac{1500}{250.20}.100\%=30\%\)

Đúng 3 Bình luận (2) Khách Gửi Hủy Minh Thư Phạm
  • Minh Thư Phạm
8 tháng 3 2022 lúc 14:27

Đưa một vật có trọng lượng 640N lên độ cao 3,2m bằng một ròng rọc động để làm việc đó, động cơ điện phải thực hiện một công 2520J. Hãy tính hiệu suất của ròng rọc?

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý 1 1 Khách Gửi Hủy Sơn Mai Thanh Hoàng Sơn Mai Thanh Hoàng 8 tháng 3 2022 lúc 14:30

Đáp án:

Công mà người đó sinh ra khi kéo vật lên cao 3,2 m là 

A1 = P . h = 640 x 3,2 = 2048 (J)

Có A2 = 2520J , hiệu xuất của ròng rọc là 

H = A1/A2 . 100% = 2048/2520 x 100% = 0.8%

Đúng 2 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy Hương Quynh
  • Hương Quynh
28 tháng 2 2023 lúc 19:33

Người ta dùng một ròng rọc cố định để kéo một vật có khối lượng 40 kg lên cao 5 m với lực kéo 480 n a ) Tính công có ích b) Tính công toàn phần c) Tính hiệu suất của ròng rọc d) Tính công của lực ma sát

Xem chi tiết Lớp 8 Vật lý 1 0 Khách Gửi Hủy TV Cuber TV Cuber 28 tháng 2 2023 lúc 20:11

Công có ích

`A_i = P*h =10m*h=10*40*5 =2000J`

Công toàn phần 

`A_(tp) = F_k *h = 480*5 =2400J`

Hiệu suất 

`H = A_i/A_(tp) *100%= 2000/2400 *100%~~ 83,333%`

Lực ma sad

`F_(ms) = F_k -P = F_k -10m = 480-10*40 = 80N`

Đúng 1 Bình luận (0) Khách Gửi Hủy

Từ khóa » Cách Tính Hiệu Suất Của Ròng Rọc