Cho 15g Hỗn Hợp Al, Fe Và Dung Dịch NaOH Dư Thấy Taọ Ra 2,24l Khí ...

logologoTìm×

Tìm kiếm với hình ảnh

Vui lòng chỉ chọn một câu hỏi

Tìm đáp án
    • icon_userĐăng nhập
    • |
    • Đăng ký
    icon_menu
avataricon

Hoidap247.com Nhanh chóng, chính xác

Hãy đăng nhập hoặc tạo tài khoản miễn phí!

Đăng nhậpĐăng ký
  • add
  • Đặt câu hỏiiconadd
  • logo

    loading

    +

    Lưu vào

    • +

      Danh mục mới

    Lưuavataravatar
    • tranngoc2logoRank
    • Chưa có nhóm
    • Trả lời

      0

    • Điểm

      808

    • Cảm ơn

      0

    • Hóa Học
    • Lớp 9
    • 10 điểm
    • tranngoc2 - 20:47:11 07/11/2019
    Cho 15g hỗn hợp Al, Fe và dung dịch NaOH dư thấy taọ ra 2,24l khí H2 .Tính phần trăm các kim loại có trong hỗn hợp
    • Hỏi chi tiết
    • reportBáo vi phạm

    Hãy luôn nhớ cảm ơn và vote 5* nếu câu trả lời hữu ích nhé!

    TRẢ LỜI

    avataravatar
    • giangnthlogoRank
    • Chưa có nhóm
    • Trả lời

      855

    • Điểm

      5815

    • Cảm ơn

      497

    • giangnth
    • Đây là một chuyên gia không còn hoạt động
    • 07/11/2019

    Đây là câu trả lời đã được xác thực

    Câu trả lời được xác thực chứa thông tin chính xác và đáng tin cậy, được xác nhận hoặc trả lời bởi các chuyên gia, giáo viên hàng đầu của chúng tôi.

    icon

    Đáp án:

    $ \%m_{Al} = 12\%;\ \%m_{Fe} = 88\%$

    Giải thích các bước giải:

    Gọi số mol của Al, Fe lần lượt là x, y (mol)

    $⇒ m_{Al} + m_{Fe} = 15\ (1)$

    Chỉ có Al tác dụng với NaOH tạo ra khí H2, Fe thì không

    Ta có: $n_{H_2} = 0,1\ mol$

    PTHH: $2Al + 2NaOH + 2H_2O \to 2NaAlO_2 + 3H_2↑$

    Theo PTHH: $n_{Al} = \dfrac 23 n_{H_2} \to m_{Al} = \dfrac 1{15}. 27 = 1,8\ g$

    $⇒ \%m_{Al} = \dfrac{1,8}{15}. 100 = 12\%$

    $⇒\%m_{Fe} = 100-12 = 88\%$

    Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

    starstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstar5starstarstarstarstar2 voteGửiHủy
    • hertCảm ơn 2
    • avataravatar
      • tranngoc2logoRank
      • Chưa có nhóm
      • Trả lời

        0

      • Điểm

        808

      • Cảm ơn

        0

      bạn giúp mình một bài nữa được không ạ

    Đăng nhập để hỏi chi tiết

    Xem thêm:

    • >> Tuyển tập 100+ đề bài đọc hiểu Ngữ Văn lớp 9
    avataravatar
    • kimphung05042006logoRank
    • Chưa có nhóm
    • Trả lời

      255

    • Điểm

      2697

    • Cảm ơn

      153

    • kimphung05042006
    • 19/08/2020

    PTHH

    2Al + 2NaOH + 2H2O -> 2NaAlO2 + 3H2↑ (1)

    1/15 0,1

    Fe + NaOH --X--> (2)

    nH2= 2,24/22,4= 0,1 (mol)

    Theo pt (1), nAl= 2/3nH2= 1/15

    => mAl= 1/15.27=1,8 (g)

    => mFe= 15-1,8= 13,2 (g)

    C%mAl= 1.8/15 .100%= 12%

    C%mFe= 13,2/15 .100%= 88%

    Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?

    starstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarstarGửiHủy
    • hertCảm ơn
    • reportBáo vi phạm
    Đăng nhập để hỏi chi tiếtXEM GIẢI BÀI TẬP SGK HOÁ 9 - TẠI ĐÂY

    Bạn muốn hỏi điều gì?

    questionĐặt câu hỏi

    Tham Gia Group Dành Cho Lớp 9 - Ôn Thi Vào Lớp 10 Miễn Phí

    Bảng tin

    Bạn muốn hỏi điều gì?

    iconĐặt câu hỏi

    Lý do báo cáo vi phạm?

    Gửi yêu cầu Hủy

    logo

    Cơ quan chủ quản: Công ty Cổ phần Công nghệ Giáo dục Thành Phát

    • social
    • social
    • social

    Tải ứng dụng

    google playapp store
    • Hướng dẫn sử dụng
    • Điều khoản sử dụng
    • Nội quy hoidap247
    • Góp ý
    • Tin tức
    • mailInbox: m.me/hoidap247online
    • placeTrụ sở: Tầng 7, Tòa Intracom, số 82 Dịch Vọng Hậu, Cầu Giấy, Hà Nội.
    Giấy phép thiết lập mạng xã hội trên mạng số 331/GP-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông.

    Từ khóa » Fe + Dung Dịch Naoh