Cho 16 Gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2 So4 20 đun Nóng
Có thể bạn quan tâm
Top 1 Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ được cập nhật mới nhất lúc 2021-11-08 11:53:02 cùng với các chủ đề liên quan khác
Nội dung chính Show- cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
- cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
- cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
- cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
- Video liên quan
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
Hỏi:
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củcho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10 độ C là 17.4 gam
Đáp:
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` là số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ của `CuSO_4` ở `10^oC` là
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` là số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ của `CuSO_4` ở `10^oC` là
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` là số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ của `CuSO_4` ở `10^oC` là
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
Trích nguồn : ...
Top 1 ✅ Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ nam 2022 được cập nhật mới nhất lúc 2022-03-04 08:56:38 cùng với các chủ đề liên quan khác
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
Hỏi:
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củcho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan c̠ủa̠ CuSO4 ở 10 độ C Ɩà 17.4 gam
Đáp:
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` Ɩà số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ c̠ủa̠ `CuSO_4` ở `10^oC` Ɩà
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` Ɩà số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ c̠ủa̠ `CuSO_4` ở `10^oC` Ɩà
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cobelolen:`n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2(mol)`
`CuO+H_2SO_4->CuSO_4+H_2O`
Theo phương trình
`n_{H_2SO_4}=n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,2(mol)`
`->m_{dd H_2SO_4}=\frac{0,2.98}{20%}=98(g)`
`->m_{dd}=16+98=114(g)`
`->C%_{CuSO_4}=\frac{0,2.160}{114}.100=28,07%`
Gọi `a` Ɩà số mol `CuSO_4 .5H_2O` tách ra
`->n_{CuSO_4(\text{còn lại})}=0,2-a(mol)`
`->m_{dd}=114-250a(g)`
Lại có nồng độ c̠ủa̠ `CuSO_4` ở `10^oC` Ɩà
`C%_{CuSO_4}=\frac{17,4}{17,4+100}.100=14,82%`
`->\frac{160.(0,2-a)}{114-250a}.100=14,82%`
`->32-160a=16,8948-37,05a`
`->122,95a=15,1052`
`->a\approx 0,1229(mol)`
`->m_{CuSO_4 .5H_2O}=0,1229.250=30,725(g)`
cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó Ɩàm lạnh xuống 10 độ C.Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ
Xem thêm : ...
Vừa rồi, 1đô.vn đã gửi tới các bạn chi tiết về chủ đề Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ nam 2022 ❤️️, hi vọng với thông tin hữu ích mà bài viết "Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ nam 2022" mang lại sẽ giúp các bạn trẻ quan tâm hơn về Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ nam 2022 [ ❤️️❤️️ ] hiện nay. Hãy cùng 1đô.vn phát triển thêm nhiều bài viết hay về Cho 16 gam CuO tan trong 1 lượng vừa đủ dd H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm lạnh xuống 10 độ C. Tính mCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd, biết rằng độ tan củ nam 2022 bạn nhé.
CuO + H2SO4 —> CuSO4 + H2O
0,2………0,2…………..0,2
—> mddH2SO4 = 0,2.98/20% = 98 gam
—> mdd sau pư = mddH2SO4 + mCuO = 114
Khi làm lạnh đã tách ra x gam tinh thể CuSO4.5H2O
—> mCuSO4 tách ra = 160x/250 = 0,64x
—> mCuSO4 còn lại = 0,2.160 – 0,64x
và mdd còn lại = 114 – x
Nồng độ dung dịch CuSO4 bão hòa ở 10 °C:
C% = 17,4/(100 + 17,4) = 14,821%
—> (0,2.160 – 0,64x)/(114 – x) = 14,821%
—> x = 30,712
Đáp án:
30,71 g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}CuO + {H_2}S{O_4} \to CuS{O_4} + {H_2}O\\nCuO = \dfrac{{16}}{{80}} = 0,2\,mol\\n{H_2}S{O_4} = nCuO = 0,2\,mol\\m{\rm{dd}}{H_2}S{O_4} = \dfrac{{0,2 \times 98}}{{20\% }} = 98g\\m{H_2}O\,bd = 98 – 0,2 \times 98 = 78,4g\\m{H_2}O\,spu = 78,4 + 0,2 \times 18 = 82g\\mCuS{O_4}.{H_2}O = a\,g\\mCuS{O_4}\,kt = 0,64a\\mCuS{O_4}\,bd = 0,2 \times 160 – 32g\\mCuS{O_4}\, = 32 – 0,64a\,g\\m{H_2}O\,kt = 0,36a\,g\\m{H_2}O = 82 – 0,36a\,g\\\dfrac{{32 – 0,64a}}{{82 – 0,36a}} = \dfrac{{17,4}}{{100}}\\ = > a = 30,71g
\end{array}\)
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
nCuO=1680=0,2molnCuO=1680=0,2mol
PT:CuOCuO+H2SO4→CuSO4+H2O.H2SO4→CuSO4+H2O.
Theo pt, ta có: nCuO=nCuSO4=nH2SO4=0,2molnCuO=nCuSO4=nH2SO4=0,2mol
⇒mCuSO4=0,2.160=32gam,mH2SO4=0,2.98=19,6gam.⇒mCuSO4=0,2.160=32gam,mH2SO4=0,2.98=19,6gam.
⇒mddH2SO4=29,6:20%=98gam.⇒mddH2SO4=29,6:20%=98gam.
⇒mddsauphảnứng=98+16=114gam⇒mH2O=114−32=82gam⇒mddsauphảnứng=98+16=114gam⇒mH2O=114−32=82gam
Gọi nCuSO4.5H2OnCuSO4.5H2O là a mol.
nCuSO4=nCuSO44.5H2O=amol→mCuSO4=160agam.nCuSO4=nCuSO44.5H2O=amol→mCuSO4=160agam.
nnH2O=5.nCuSO4.5H2O=5agam→mH2O=90agam.nH2O=5.nCuSO4.5H2O=5agam→mH2O=90agam.
Ta có pt:32−160a82−90a.100=17,4⇒a=0,123mol32−160a82−90a.100=17,4⇒a=0,123mol→mCuSO4.5H2O=0,123.250=30,7gam.→mCuSO4.5H2O=0,123.250=30,7gam.
Vậy khối lượng tinh thể CuSO4.5H2OCuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dd là 30,7 gam
Từ khóa » Cho 16g Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2so4 20
-
Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2SO4 20% đun Nóng ...
-
Cho 16g Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau đó Làm ...
-
Cho 16gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau đó ...
-
Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với M Gam Dung Dịch H2SO4 20 ...
-
Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với M Gam Dung Dịch H2SO4 20 ...
-
Cho 16gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau ...
-
Cho 0,2 Mol CuO Tan Hoàn Toàn Trong H2SO4 20% đun Nóng Sau đó ...
-
Cho 4 G CuO Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2SO4 4,9% Thu được ...
-
Bài Tập Độ Tan Của CuO Trong H2SO4 20% - Thủy Tiên - HOC247
-
Hòa Tan Hoàn Toàn Hỗn Hợp Gồm 16 Gam CuO Và 4 Gam MgO Trong ...
-
Cho Hh A Gồm 16g Fe2o3 Và 6,4 G CuO Vào 160 Ml Dd H2so4 2 M...
-
Top 15 H2so4 Tác Dụng Với Gì Ra Cuso4