Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2SO4 20% đun Nóng ...
Có thể bạn quan tâm
HOC24
Lớp học Học bài Hỏi bài Giải bài tập Đề thi ĐGNL Khóa học Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng- Tìm kiếm câu trả lời Tìm kiếm câu trả lời cho câu hỏi của bạn
Lớp học
- Lớp 12
- Lớp 11
- Lớp 10
- Lớp 9
- Lớp 8
- Lớp 7
- Lớp 6
- Lớp 5
- Lớp 4
- Lớp 3
- Lớp 2
- Lớp 1
Môn học
- Toán
- Vật lý
- Hóa học
- Sinh học
- Ngữ văn
- Tiếng anh
- Lịch sử
- Địa lý
- Tin học
- Công nghệ
- Giáo dục công dân
- Tiếng anh thí điểm
- Đạo đức
- Tự nhiên và xã hội
- Khoa học
- Lịch sử và Địa lý
- Tiếng việt
- Khoa học tự nhiên
- Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp
- Hoạt động trải nghiệm sáng tạo
Chủ đề / Chương
Bài học
HOC24
Khách vãng lai Đăng nhập Đăng ký Khám phá Hỏi đáp Khóa học Đề thi Tin tức Cuộc thi vui Khen thưởng- Tất cả
- Toán
- Vật lý
- Hóa học
- Sinh học
- Ngữ văn
- Tiếng anh
- Lịch sử
- Địa lý
- Tin học
- Công nghệ
- Giáo dục công dân
- Tiếng anh thí điểm
Câu hỏi
Hủy Xác nhận phù hợp Chọn lớp Tất cả Lớp 12 Lớp 11 Lớp 10 Lớp 9 Lớp 8 Lớp 7 Lớp 6 Lớp 5 Lớp 4 Lớp 3 Lớp 2 Lớp 1 Môn học Toán Vật lý Hóa học Sinh học Ngữ văn Tiếng anh Lịch sử Địa lý Tin học Công nghệ Giáo dục công dân Tiếng anh thí điểm Đạo đức Tự nhiên và xã hội Khoa học Lịch sử và Địa lý Tiếng việt Khoa học tự nhiên Hoạt động trải nghiệm, hướng nghiệp Hoạt động trải nghiệm sáng tạo Mới nhất Mới nhất Chưa trả lời Câu hỏi hay- Trung Vũ
Cho 16g CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 20% đun nóng,sau đó làm lạnh dung dịch đến 10 độ C.Tính khối lượng tinh thể CuSO4,5H2O đã tách ra khoỉ dung dịch,biết độ tan của CuSO4 ở 10 độ C là 17,4g
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 40: Dung dịch 2 0 Gửi Hủy- Vương Tiến Dũng
\(n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2mol\)
PT:\(CuO\)+\(H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O.\)
Theo pt, ta có: \(n_{CuO}=n_{CuSO_4}=n_{H_2SO_4}=0,2mol\)
\(\Rightarrow m_{CuSO_4}=0,2.160=32gam,m_{H_2SO_4}=0,2.98=19,6gam.\)
\(\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=29,6:20\%=98gam.\)
\(\Rightarrow m_{ddsauphảnứng}=98+16=114gam\Rightarrow m_{H_2O}=114-32=82gam\)
Gọi \(n_{CuSO_4.5H_2O}\) là a mol.
\(n_{CuSO_4}=n_{CuSO_{44}.5H_2O}=amol\rightarrow m_{CuSO_4}=160agam.\)
n\(n_{H_2O}=5.n_{CuSO_4.5H_2O}=5agam\rightarrow m_{H_2O}=90agam.\)
Ta có pt:\(\frac{32-160a}{82-90a}.100=17,4\Rightarrow a=0,123mol\)\(\rightarrow m_{CuSO_4.5H_2O}=0,123.250=30,7gam.\)
Vậy khối lượng tinh thể \(CuSO_4.5H_2O\) đã tách ra khỏi dd là 30,7 gam
Đúng 1 Bình luận (0)- Trung Vũ
giúp mk cái mk chả hiểu tí nào về phần dung dịch cả ! huhu
Đúng 1 Bình luận (0)- Lung Văn Linh
Cho 16g CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 20% đun nóng,sau đó làm lạnh dung dịch đến 10 độ C.Tính khối lượng tinh thể CuSO4,5H2O đã tách ra khoỉ dung dịch,biết độ tan của CuSO4 ở 10 độ C là 17,4g
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Bài 40: Dung dịch 1 0 Gửi Hủy- Hung nguyen
\(CuO\left(0,2\right)+H_2SO_4\left(0,2\right)\rightarrow CuSO_4\left(0,2\right)+H_2O\left(0,2\right)\)
\(n_{CuO}=\frac{16}{80}=0,2\)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,2.98=19,6\)
\(\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=\frac{19,6}{20\%}=98\)
\(\Rightarrow m_{CuSO_4}=0,2.160=32\)
\(m_{H_2O}=0,2.18+98-19,6=82\)
Gọi số mol của CuSO4.5H2O là x thì ta có:
Khối lượng nước kết tinh là: \(m_{H_2O}=90x\)
Khối lượng nước còn trong dung dịch là: \(82-90x\)
Khối lượng của CuSO4 kết tinh là: \(160x\)
Khối lượng CuSO4 trong dung dịch là: \(32-160x\)
Độ tan của CuSO4 là 17,4g nên ta có cứ 17,4g CuSO4 sẽ tan trong 100g nước. Từ đây ta có:
\(\frac{17,4.\left(82-90x\right)}{100}=32-160x\)
\(\Leftrightarrow x=0,12285\)
\(\Rightarrow m_{CuSO_4.5H_2O}=0,12285.250=30,7125\)
Đúng 2 Bình luận (0)- Lê Quý Cường
cho 0,2mol CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10độ C. Tính khối lượng tinh thể CuSO4. 5H2O đã tách ra khỏi dung dịch, biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10độ C là 17,4gam
Xem chi tiết Lớp 8 Toán Câu hỏi của OLM 0 0 Gửi Hủy- Nam Nguyễn
Câu 3: Cho 0,2 mol CuO tác dụng vừa đủ với dung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10oC. Tính khối lượng tinh thể CuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dung dịch, biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10oC là 17,4 gam.
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 0 Gửi Hủy
- ๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG
PTHH: CuO + H2SO4 --> CuSO4 + H2O
0,2---->0,2-------->0,2---->0,2
=> \(m_{H_2SO_4}=0,2.98=19,6\left(g\right)\Rightarrow m_{dd.H_2SO_4}=\dfrac{19,6.100}{20}=98\left(g\right)\)
\(m_{H_2O\left(bđ\right)}=98-19,6=78,4\left(g\right)\)
Gọi số mol CuSO4.5H2O tách ra là a (mol)
\(n_{CuSO_4\left(tách.ra\right)}=a\left(mol\right)\) => \(n_{CuSO_4\left(dd.sau.khi.làm.nguội\right)}=0,2-a\left(mol\right)\)
\(n_{H_2O\left(tách.ra\right)}=5a\left(mol\right)\Rightarrow m_{H_2O\left(dd.sau.khi.làm.nguội\right)}=78,4+0,2.18-18.5a=82-90a\left(g\right)\)
Xét \(S_{10^oC}=\dfrac{160\left(0,2-a\right)}{82-90a}.100=17,4\left(g\right)\)
=> a = \(\dfrac{4433}{36085}\left(mol\right)\) => \(m_{CuSO_4.5H_2O}=\dfrac{4433}{36085}.250=30,7122\left(g\right)\)
Đúng 1 Bình luận (0)- Kirito-Kun
Cho 0,2(mol) CuO tác dụng vừa đủ với hung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10oC. Tính khối lượng tinh thể CuSO4, H2O đã đã tách ra khỏi dung dịch, biết đọ tan của CuSO4 ở 10oC là 17,4(g).
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Ôn tập học kỳ II 1 2 Gửi Hủy- hnamyuh
CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O
0,2...............0,2.............0,2..............................................(mol)
\(m_{dd\ H_2SO_4} = \dfrac{0,2.98}{20\%} = 98(gam)\\ \Rightarrow m_{dd\ sau\ pư} = 98 + 0,2.80 = 114(gam)\\ m_{CuSO_4} = 0,2.160 = 32(gam)\\ \Rightarrow m_{H_2O} = 114 - 32 = 82(gam)\)
Gọi \(n_{CuSO_4.5H_2O} = a(mol)\).
Sau khi tách tinh thể, dung dịch còn :
\(m_{CuSO_4} = 32 - 160a(gam)\\ m_{H_2O} = 82 - 18.5a = 82 - 90a(gam)\)
Suy ra:
\(\dfrac{32-160a}{82-90a} =\dfrac{17,4}{100}\\ \Rightarrow a = 0,12284\\ \Rightarrow m_{CuSO_4.5H_2O} = 0,12284.250 = 30,71(gam)\)
Đúng 11 Bình luận (4)
- DUOHAY
Cho 0,2(mol) CuO tác dụng vừa đủ với hung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10oC. Tính khối lượng tinh thể CuSO4, H2O đã đã tách ra khỏi dung dịch, biết đọ tan của CuSO4 ở 10oC là 17,4(g).
Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Gửi Hủy- Nguyễn Hoàng Minh
TK: Cho 0,2(mol) CuO tác dụng vừa đủ với hung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10oC. Tính khối lượng... - Hoc24
Đúng 0 Bình luận (0)- vipgamming
: Cho 0,2 mol CuO tác dụng
với dung dịch H2SO4 20% đun nóng, sau đó làm nguội dung dịch đến 10oC. Tính khối lượng tinh thể CuSO4.5H2O đã tách ra khỏi dung dịch, biết rằng độ tan của CuSO4 ở 10oC là 17,4 gam.
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 2 0 Gửi Hủy
- hnamyuh
$CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O$
Theo PTHH : $n_{CuSO_4} = n_{H_2SO_4} = n_{CuO} = 0,2(mol)$$\Rightarrow m_{dd\ H_2SO_4} = \dfrac{0,2.98}{20\%} = 98(gam)$
$\Rightarrow m_{dd\ sau\ pư} = 0,2.80 + 98 = 114(gam)$
Gọi $n_{CuSO_4.5H_2O} =a (mol)$$\Rightarrow m_{dd\ sau\ tách\ tinh\ thể} = 114 - 250a(gam)$$n_{CuSO_4\ sau\ tách\ tinh\ thể} = 0,2 - a(mol)$
$\Rightarrow C\%_{CuSO_4} = \dfrac{160(0,2 - a)}{114 - 250a}.100\% = \dfrac{17,4}{17,4 + 100}$
$\Rightarrow a = 0,123(mol)$$m_{CuSO_4.5H_2O} = 0,123.250 = 30,75(gam)$
Đúng 2 Bình luận (1)- vipgamming
GIUPS MK
Đúng 0 Bình luận (0)
- Minh Anh
Hòa tan hết 16 gam CuO trong dung dịch H2SO4 20% đun nóng vừa đủ thu được dung dịch A. Làm lạnh dung dịch A xuống 10oC thấy có m gam tinh thể CuSO4.5H2O tách ra khỏi dung dịch. Xác định giá trị m? (biết độ tan của CuSO4 ở 10oC là 17,4g/100g H2O).
Xem chi tiết Lớp 9 Hóa học 1 0 Gửi Hủy- hnamyuh
$n_{CuO} = 0,2(mol)$
\(CuO+H_2SO_4\text{→}CuSO_4+H_2O\)
0,2 0,2 0,2 (mol)
$m_{dd\ H_2SO_4} = \dfrac{0,2.98}{20\%} = 98(gam)$$m_{dd\ A} =16 + 98 = 114(gam)$
Gọi $n_{CuSO_4.5H_2O} = a(mol)$
Sau khi tách tinh thể :
$n_{CuSO_4} = 0,2 - a(mol)$$m_{dd} = 114 - 250a(gam)$
Suy ra:
$\dfrac{(0,2 - a).160}{114 - 250a} = \dfrac{17,4}{17,4 + 100}$$\Rightarrow a = 0,1228(mol)$$m = 0,1228.250 = 30,7(gam)$
Đúng 4 Bình luận (0)- Vân Trường Phạm
Câu 1. Hòa tan hết 0,2 mol CuOtrong dung dịch H2SO4 20% (vừa đủ), đun nóng, sau đó làm nguội đến 10\(^oc\). Tính khối lượng CUSO4. 5H2O tách ra khỏi dung dịch. Biết độ tan của CuSO4 ở 10\(^oc\) là 17,4g
Câu 2. Dùng 3,36l CO để khử 8g CuO nung nóng. Sau p/ứng dẫn khí sinh ra đi qua dung dịch nước vôi trong dư Ca(OH)2 thì thu được 7,5g kết tủa. Tính hiệu suất của phản ứng khử CuO? Khí đo ĐKTC
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học Ôn tập học kỳ II 0 0 Gửi Hủy- Mrbeast6000
Lấy một lượng dung dịch H2SO4 20%, đun nóng để hòa tan vừa đủ 64 gam CuO. Sau phản ứng làm nguội dung dịch về 20oC. Tính khối lượng tinh thể CuSO4.5H2O tách ra khỏi dung dịch. Biết độ tan của CuSO4 ở 20oC là 25 gam.
Xem chi tiết Lớp 8 Hóa học 1 2 Gửi Hủy- hnamyuh
n CuO = 64/80 = 0,8(mol)
CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O
0,8..........0,8............0,8.................(mol)
m dd H2SO4 = 0,8.98/20% = 392 gam
=> mdd sau pư = m CuO + mdd H2SO4 = 64 + 392 = 456 gam
Gọi n CuSO4.5H2O = a(mol)
CuSO4 + 5H2O → CuSO4.5H2O
a................5a...................a............(mol)
Sau khi tách tinh thể:
n CuSO4 = 0,8 - a(mol)
m dd = m dd sau pư - m CuSO4.5H2O = 456 - 250a(gam)
Suy ra :
C% = S/(S + 100).100%
<=> 160(0,8 - a)/(456 -250a) = 25/(25+100)
<=>a = 0,3345
=> m CuSO4.5H2O = 0,3345.250 = 83,625 gam
Đúng 2 Bình luận (0)
Từ khóa » Cho 16g Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2so4 20
-
Cho 16g Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau đó Làm ...
-
Cho 16gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau đó ...
-
Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với M Gam Dung Dịch H2SO4 20 ...
-
Cho 16g CuO Tác Dụng Vừa đủ Với M Gam Dung Dịch H2SO4 20 ...
-
Cho 16gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với H2so4 20% đun Nóng, Sau ...
-
Cho 0,2 Mol CuO Tan Hoàn Toàn Trong H2SO4 20% đun Nóng Sau đó ...
-
Cho 4 G CuO Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2SO4 4,9% Thu được ...
-
Bài Tập Độ Tan Của CuO Trong H2SO4 20% - Thủy Tiên - HOC247
-
Cho 16 Gam Cuo Tác Dụng Vừa đủ Với Dung Dịch H2 So4 20 đun Nóng
-
Hòa Tan Hoàn Toàn Hỗn Hợp Gồm 16 Gam CuO Và 4 Gam MgO Trong ...
-
Cho Hh A Gồm 16g Fe2o3 Và 6,4 G CuO Vào 160 Ml Dd H2so4 2 M...
-
Top 15 H2so4 Tác Dụng Với Gì Ra Cuso4